Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDDเพิ่งซื้อมาทำไมเป็นเงี้ยอ่ะครับ!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDDเพิ่งซื้อมาทำไมเป็นเงี้ยอ่ะครับ!!

ก่อนอื่นคือซื้อ HDD 2.5" 120Gbของ Seagateมาใส่Rack ทำHDD External พอมาแล้วมันยังใช้ไม่ได้เป็นRAWอยู่ ต้องเอามาFormat สร้างFile Systemก่อน ก็เลยสร้างเป็นNTFS แต่ทีนี่พอFormatเสร์จลองคลิกขวาดูที่Drive มันบอกว่าเนื้อที่ถูกใช้ไป67.9เมกซะแล้ว ทั้งๆที่ยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย ลองดูภาพละกันครับ

แล้วพอลองScan หา Bad Sectorดู ก็ไม่เจออะไรเลยครับ

สรุปว่าHddผมมันเป็นอะไรกันแน่ครับ อยู่ๆเนื้อที่หายไปแบบนี้ มันเสียรึเปล่าครับ ช่วยตอบทีคร้าบบบ

คือ น่าจะเป็น SYSTEMFILE อะนะครับ คิดว่านะ ของผมก็เป็นครับ ผมมี 6 ลูก เป็นเหมือนกันหมดครับ

Comment

Hdd ของคุณเป็น ปรกติครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

อ่านตอนแรกนึกว่า 67กิ๊ก

Comment

ปกติครับ

เนื่องจาก Hardisk มันจะเก็บพื้นที่ส่วนหนึ่งไว้สำหรับการสร้อง patition

Comment

ปกติครับท่าน เป็นไฟล์ SYSTEM ของ Windows น่ะล่ะครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ ทีแรกก็ตกใจทำไมหายไปตั้ง67เมกแน่ะ (ใส่การ์ตูนได้ครึ่งตอนเชียวนะเออ)

Comment

Working...
                X