Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอcrt จอของผมมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอcrt จอของผมมีปัญหา

ถามเรื่องจอcrt
    จอของผมมีปัญหา อยากถามท่านที่มีอาการเหมือนกันหรือเคยเป็น
    เรื่องมีดังนี้
    เมื่อวานผมเล่นเน็ทปกติ จอคอมมันมีอาการสีเพี้ยน ภาพมันดูลักษณะใหญ่กว่าเดิม เหมือนการเซต
    ขนาดเป็น800*600 เดิมมัน1024*768 ผมลองไปดูที่ display ตั้งค่า moniter มันปกตินะ
    สักพักมันจอดำไปเลย ไฟสถานะจอยังติดอยู่ ไฟสถานะคอมยังติดอยู่
    ผมก็เลยปิดมันไปเลย เช้ามาเปิดใหม่ตอนนี้ใช้ได้นะ
    อยากถามว่า
    1.คอมผมมันเสียอะไรบ้าง
    2.ช่วยแนะนำที
    มาถามความเห็นหน่อย
    คอมไม่เคยเป็นอะไรมาก และไม่เก่งคอม
    คอมมันใช้มาประมาณ 3 ปี จอของผมยี่ห้อ samaung 793DF
    ช่วยหน่อยครับ จะได้เอาไปซ่อมถูก

แล้วลองเอาจออื่นมาต่อดูแล้วยังครับ ว่ายังมีปัญหาเหมือนเดิมหรือเปล่า

Comment

อาจจะเป็นที่การปรับ Hz ของจอป่าวคับ

Comment

ก่อนที่จะสงสัยมอนิเตอร์ ผมว่าคุณเช็ค วินโดว์ กับไดร์เว่อร์การ์ดจอก่อนดีกว่าครับ

Comment

เปลี่ยนMode เเล้วลองเล่นดู การทำงานอาจทำไม่ได้บางMode เคยเจอกะSuperSync NEC 1024*768 85Hz อยู่ดีๆก็มีลาย บ้างก็วืด เเต่ปรับใช้75Hz.ใช้ไ้ด้ กะว่าใช้สักพักจะเปลี่ยน เเต่มันก็ไม่เป็นไรสักที เลยใช้เเบบนั้นปีกว่าเเ้ล้ว

Comment

ผมว่าน่าจาเป็นที่ตัวจ เลยนะคับ แบบว่าถ้าใช้ไปนานๆอุปกรณ์จะเสื่อมสภาพ พอเวลาที่ใช้นานๆเครื่องร้อนๆพวกอุปกรณืทั้งหลายจะหลวม สีก้อเลยเพี้ยนไปด้วยไง พอเลิกใช้แล้วมาใช้อิกทีก้อติดเหมือนเดิม ผมคิดว่ายังงี้นะ
            ถ้าเอาไปซ่อมก้อคงแค่ย้ำปริ้นแล้วเปลี่ยน r 2-3 ตัวก้อน่าจะหาย(ถ้าเสียที่จอนะคับ)

Comment

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ
              ขอบคุณมากๆ
              เดี๋ยวถ้ามันยังมีปัญหาอีกคงเอาเข้าร้านให้เขาดู

เนี่ยตอนนี้มันยังใช้ได้ และยังเล่นเน็ทอยู่
              ไม่เข้าใจมันจะเอายังไงของมันเนี่ย

ขอบคุณทุกท่านมากๆ

Comment

Working...
              X