Announcement

Collapse
No announcement yet.

>ระบบ Lan ทำงานช้ามากครับ [ขออภัยถ้าผิดห้อง]<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• >ระบบ Lan ทำงานช้ามากครับ [ขออภัยถ้าผิดห้อง]<

ปัญหาคือพอรันวินโดว์มา ตัว Connect กับ ระบบ แลนจะไม่สามารถใช้งานได้ ซักครู่

ทั้งที่สมัยก่อน พอเข้าหน้า window ก็สามารถกดต่อเน็ทได้เลย

ใครเคยเจอปัญหาช่วยตอบด้วยนะครับ

ถ้าผิดห้องต้องขอโทษด้วย

Fix Ip เองหรือ DHCP ถ้าไม่ได้ Fix IP เองก็ต้องรอสักครู่ให้ DHCP กำหนด IP ให้นะ บางทีอาจจะนานหน่อย

Comment

ไม่ได้ Fix Ip เองนะครับ

เเต่คือมันช้าผิดปกติมากๆ จนผมเปิดเกมมาเล่นได้เเล้ว ยังเปิด connect ไม่ได้เลย

ปกติ จะรัน window ประมาน 45 วินาที กว่าจะเปิดได้ เกือบ 1นาทีครึ่ง อะครับ

Comment

ได้ลง service ที่เกี่ยวกับ network รึเปล่าครับไปปิดมันก่อน หรือ start แบบ manual เอาครับ
        อย่างเช่นพวก squidNT

Comment

คือ ไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับ network เลยอยู่ๆก็เป็น

Comment

ลองกำหนดแบบ fix ip ดูสิคับ แล้วใช้ดูว่าหายใหม (แน่นอนมันหายแน่)
            แต่ว่าใช้เน็ตได้ทันทีรึเปล่า

ถ้าได้แสดงว่า router ท่าน error ลองดู log ใน router สิคับ

Comment

ลอง fix ip เเล้วครับ

ยังไม่หายครับ

ลองไม่ต่อ router

ก็ยังไม่หายครับผมสงสัยเป็นจากวินโดว์หรือเปล่า

Comment

ไม่ windows ก็ card lan ครับ

แต่สงสัยอันหลังมากกว่า

Comment

ตามท่านบนผมว่าอาจจะเป็นที่ วินโดว์

มีใครเคยเจอเเบบนี้ไหม ขี้เกียจลงใหม่เพราะเรื่องเเค่นี่

Comment

เครื่องหา ip ไม่เจอ เช็ค Serv ว่าเขาทำอะไรเปล่า เขาปิด port เราหรือเปล่า ดูสาย lan ด้วย

Comment

เคยเป็นอยู่นะ ระบบวินโด้กว่าจะติดต่อกับ Network ได้น๊านน นานน

ผมฟอแมทใหม่ หายอะ

Comment

เป็นเหมือนเครื่องลูกค้าที่ผมเพิ่งทำเครื่องให้เลย โดนไวรัสเข้าไปเต็มเครื่องเลย ล้างไวรัสหมดทั้งเครื่อง ก็เป็นอย่างนี้เลย(แต่มันก็ใช้ได้นะ ช้าหน่อย) ลองลง uninstall driver network แล้วลงใหม่ดูครับ หาโปรแกรม winsockxpfix มาซ่อม network ดูครับ
                        Last edited by moteabc; 15 Apr 2009, 16:16:16.

Comment

สันนิฐานนะครับ service บน windows มันรัน service เกี่ยวกับ networkwork ก่อนที่ ก่อนที่ card lan จะบูตขึ้นมาซึ่ง service นั้นน่าจะเช็คการติดต่อกับ internet อยู่ แต่ไม่มาสารถติดต่อได้ครับ บน unix ผมก็เคยเจออาการแบบนี้คับ ยังเซ็ตเครื่องไม่เรียบร้อย ก็ ^c เพื่อยกเลิก process นั้นไป ลงวินโดว์ใหม่ผมว่ามันหายอยู่แล้วแต่น่าจะลองหาสาเหตูดูก่อนนะครับว่ามาจากไหน ลอง disable โปรมที่ startup พร้อมวินโดว์ทั้งหมด และลองปิด service ทุกอย่างดู ถ้าหายก็ค่อยเปิดใช้ทีละอย่างดูว่าสาเหตุมาจากไหนกันแน่ เอาแบบลูกทุ่งนี่แหละครับ
                          ทางลัดรอเซียนๆมาตอบอีกที โชคดีคับ

Comment

ขอดันอีกทีครับ

จริงๆผมก็ใ้ชได้นะ เเค่ช้าไปหน่อย

รอคนรู้ครับ

Comment

ขอดันอีกทีครับ

Comment

Working...
                              X