Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้ผมพอจะทำ BSEL Mod กับเค้าได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้ผมพอจะทำ BSEL Mod กับเค้าได้มั้ย

อย่างแรกเลยครับผมใช้ E2140 กับบอร์ด Asus P5ND2 SE / nforce 4 Ultra Edition Chipset (Crush 19 Ultra) บอร์ดตัวนี้ลองรับ FSB สูงสุด 1066 โหมดโอเวอร์คล็อกได้สูงสุด 1600 ครับ มีระบบ Fix PCI/PCIE และ Adjustable FSB/DDR ratio. ส่วนแรมผมใช้ Elixir DDRII 667 1GBx2 ครับ ให้บัสวิ่งที่ 333

ผมทำการโอเวอร์คล็อกผ่าน Bios ได้แค่ FSB 1066 ----> 266x8=2.13Ghz ครับถ้าคล็อกมากกว่านี้ก็เกิดปัญหาดังนี้ขึ้น

E2140@2.13 Bus 266 ---->ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา Temp idle 39-43 Full load 43-49
    E2140 Bus 270-275 ------>เข้าWinXPได้ปกติแต่ทำงานสักครู่จะรีสตาร์ทเอง temp idle 39-44
    E2140 Bus 276up -------->บู๊ตไม่ขึ้นครับ

ผมลองมาหลายรอบแล้วทั้งเพิ่มแรงดันไฟก็แล้ว ก็ยังเหมือนเดิม เหมือนมันจะตันที่ Bus 266 อะครับ
    พอดีผมไปเห็นกระทู้การทำ BSEL Mod ก็เลยอยากลองทำดูมั่งครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า Chipset ของ nVIDIA มันจะทำได้รึป่าวและมันมี strap ป่าวไม่รู้ เพราะผมเห็นเค้าทำกันใน 945P
    ผมกลัวว่าทำออกมาแล้วมันจะส่งผลเสียกับบอร์ดหรือ CPU รึป่าวในกรณีที่บอร์ดผมมันไม่ Bsel ให้
    เลยอยากถามความเห็นทุกๆท่านที่เคยผ่านหูผ่านตามาแล้วดูก่อนครับ

(กลัวเสียครับขี้เกียจไปเคลม....)

เหมือนเคยอ่านเจอว่า nvidia chipset มันก็มี strap เหมือนกันครับ
    แล้วคุ้นๆว่ามีคนทำ BSEL mod กับ P5ND2 ได้ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นตัว SLI หรือว่า SE

แต่อาการที่อธิบายมานี่ใช่เลยครับ คือ MB มันไม่ยอมเปลี่ยน strap ให้

ถ้าเป็นผม ผมจะลองทำ BSEL mod 800 -> 1066 ดูครับ ผมว่าน่าจะได้ผล

Comment

ทำเลยครับ ไม่เสียหรอก..อิอิ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
        ทำเลยครับ ไม่เสียหรอก..อิอิ

แจ่มล่ะครับงานนี้.........อิอิอิ

Comment

Working...
        X