Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับพัดลม 12 cm 2 ball

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับพัดลม 12 cm 2 ball

ผมเพิ่งซื้อพัดลม 12 cm แบบ 2 ball มา ใน spec บอกว่า rpm = 3100
    เวลาผมต่อเข้ากับ fan hub(ปรับรอบพัดลมไม่ได้) เสียงมันก็ค่อนข้างดัง สันนิษฐานเอาว่ารอบน่าจะถึง
    ใช้ไปสักพัก ทนเสียงไม่ได้ เลยถอดออกมาใส่กับ hyper 212+ ทีนี้แรกๆก็ดังอยู่ แต่ไม่ดังเท่าตอนแรก ผมต่อกับ 4 pin บนเมนบอร์ด อีกตัวก็ต่อกับ 3 pin บนเมนบอร์ด
    ทีนี้เสียงเบาลง อาจจะเป็นเพราะค่า rpm มันจะแปรผันกับ อุณหภูมิรึเปล่า อันนี้ผมคิดเอาเอง
    แต่พอเข้า bios มาเช็ครอบพัดลม ปรากฏว่าได้แค่ 16XX กว่า(มิน่าเสียงเลยเงียบ)
    ผมเลยลองปรับรอบพัดลมเป็นแบบ เงียบ-ธรรมดา-เทอร์โบ ดูแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม (ผมยังไม่ได้ clear cmos นะ)

ที่ผมสงสัยคือว่า
    1.psu ผมมีปัญหา จ่ายไฟไม่พอรึเปล่า?
    2.ทำยังไง ผมถึงจะได้รอบพัดลม 2 ball เยอะกว่านี้
    3.ในบางครั้งพัดลม มันเหมือนจะหมุนช้าๆ

วานผู้รู้ตอบหรือแสดงความคิดเห็นด้วยครับ สเป็คเครื่องด้านล่างเลย

CPU : Core i 5-2500 + hyper 212+ (dกับพัดลม 2 ball 2 ตัว)
    main board : Asus P8H6-M LE
    VGA : MSI Cyclone power edition 6850 1G/DDR5
    Ram : 8 G
    HDD : 500G WD Black+1TB WD Green
    PSU :Cooler master extream 500w
    พัดลม ธรรมดา 3-4 ตัว + พัดลม cooler master 2 ตัว

รอบพัดลม CPU จะหมุนตามความเร็วของ CPU ครับ เช่น CPU อยู่Full load รอบพัดลมก็จะวิ่งเต็มครับ

ลองปรับเป็น Turbo แล้วหาโปรแกรมเทส เช่น Linx มาเทสดูครับ ว่ารอบพัดลมเป็นอย่างไรบ้าง

ที่ท่านเห็นว่ารอบพัดลม 1600 rpm อาจจะเพราะ คอมอยู่ในช่วง Idle ครับ

Comment

Working...
    X