Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ปัญหากับ ECS-K8A780GM-A ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ปัญหากับ ECS-K8A780GM-A ทีครับ

คือผมเปลี่ยน MB ใหม่ครับจาก Asrock Alive NF6G เป็น ECS-K8A780GM-A
    ใช้กับ CPU 7750 BE
    RAM DDR II 800 1GB*2

แต่มันมีปัญหานิดนึงครับ คือเช็คอุณหภูมิใน Bios ผมก็ว่าปกติ ประมาณ 40 องศา
    แต่พอเช็คในโปรแกรม EVEREST เฉพาะอุณหภูมิของ CPU มันผิดปกติคือมันอยู่ที่ 30 ไม่เปลี่ยนแปลงเลย
    ซึ่งผมว่ามันไม่ใช่ครับ ปกติใส่กับ MB Asrock เปิดมาก็ 40 แล้ว
    เลยลองเช็คกับโปรแกรม speedfan มันวัดได้ 35-37 แค่นี้เอง ไม่ว่าจะเล่นเกมมันก็ไม่ขึ้น
    ผมเลยจับซิ้งค์ดูมันก็ร้อนนะครับ น่าจะ 50 โน่นแหละ

ไม่ทราบว่าใครพอจะมีวิธีแก้ไขรึเปล่าครับ
    ******ผมเพิ่งลง windows ใหม่ครับ เนื่องจากเพิ่งเปลี่ยน MB

avartar ล่อแหลมมากครับท่าน

ผมว่า ลองหาโปรแกรม hardwaremonitor รุ่นล่าสุดมาลองดูอีกตัวครับ www.cpuid.com

Comment

ลองใช้หลายโปรแกรมเลยครับไม่ว่าจะเป็น
      Core Temp
      HWMonitorPro
      HWMonitor_113
      มันก็น่าจะ OK นะครับ เพียงแต่ดูอุณหภูมิมันออกต่ำกว่าความเป็นจริงไปนิด(น่าจะ)
      แต่ก็ OK ครับ

ที่น่าสงสัยมีอันเดียวเลยครับตอนนี้ คือ EVEREST Ultimate Edition 2007 v4.20.1170 Final
      ปกติตรงตลอด พอเปลี่ยน mainboad เพี้ยนเฉพาะ อุณหภูมิ CPU อย่างเดียวอย่าอื่นตรง งงจริงๆ

Comment

Working...
      X