Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD Full HD ตัวใหนน่าเล่นที่สุดครับ เซียนๆ มาตอบทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD Full HD ตัวใหนน่าเล่นที่สุดครับ เซียนๆ มาตอบทีครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ จอ Full HD ระดับความละเอียด 1080x1920
    ตัวใหนน่าเล่นสุดครับ
    เท่าที่เคยใช้มานะครับ
    BenQ แต่เป็นจอ wide 19" ธรรมดา เป็นรุ่นแรกๆ จำรุ่นไม่ได้
    กะตอนนี้ เป็น acer 20" แต่เป็นที่ความละเอียด 900x1600 รุ่น x203H

สิ่งที่เจอเหมือนกันคือ การแสดงเฉดสี
    ให้สี ดำ ที่ไม่สนิท สีเพี้ยนบ้าง ซึ่งเกิดจาก ไฟแบล็คไลท์ ที่ส่องมาจากด้านล่างจอ ทำให้จอสว่าง ไม่ ดำสนิท หรือสีเพี้ยนบ้างเป็นบางที
    จากการใช้งาน จอ acer ในการดุหนัง Hi-Def ส่วนตัวแล้วก็รุ้สึกพอใจนะครับ แต่มีปัญหาอย่างที่กล่าวไปแล้ว

ส่วนตัว บอดี้ นั้น ตอนที่ใช้ benQ อยุ่ พบว่า ตัวบอดี้ไม่แนบสนิทกะตัวจอแสดงผล ผลที่เกิดขึ้นคื เกิดช่องว่างรอบขอบจอ ซึ่งเป็นแหล่งสะสมฝุ่นชั้นเยี่ยม ทำความสะอาดก็ไม่ได้ -*-

เคยเห็น จอ View Sonic เป็นจอกระจก (ผมเข้าใจถุกหรือป่าว มีแผ่นกระจกปิดภายนอกอีกที ) ดูแล้วก็ดีครับ ทำความสะอาด น่าจะง่ายกว่า คงหมดปัญหาฝุ่นสะสมตามขอบจอ

ตอนนี้กำลังจะขยับไปเล่น จอระดับ HD 1080p (1080x1920) แนะนำทีครับ
    1. การผิดเพี้ยนของเฉดสี ที่น้อย หรือไม่มีก็จะดีครับ ให้สีดำที่มือสนิท
    2. ถ้าเป็นจอกระจก (จะดีกว่ามั๊ย)
    3. ไม่มีปัญหา ฝุ่นสะสมตามขอบจอ (บอดี้กับจอ แนบสนิทกัน ไ่ม่มีช่องว่าง) ทำความสะอาดง่าย
    4. ความหลากหลาย ในการเชื่อมต่อ เช่น HDMI DVI D-sub s-video composite เป็นต้นครับ

ปล. มันจะมีมั๊ยเนี่ย -*-

มี แต่คุณใช้ทำอะไร ดูหนังเป็นหลัก จอกระจกก็ได้ แต่ถ้าทำอย่างอื่นไปด้วย จอกระจกผมไม่แนะนำ
    การที่เห็นสีดำไม่สนิทเป็นเพราะจอด้านคับ
    ฝุ่นคุณแค่เอาแปรงสีฟันถูๆตามซอกขอบจกก็ออกแล้ว

ไปเดินดูเอาง่ายสุด

Comment

Samsung 2233sw

Comment

อยากได้สีดำสนิท น่าจะลองพวก IPS Panel อะไรพวกนี้ ไม่ก็หารุ่นใหม่ที่เป็น LED backlight น่าจะดีขึ้นนะ dell รุ่นใหม่ไง

Comment

Originally posted by arito View Post
          มี แต่คุณใช้ทำอะไร ดูหนังเป็นหลัก จอกระจกก็ได้ แต่ถ้าทำอย่างอื่นไปด้วย จอกระจกผมไม่แนะนำ
          การที่เห็นสีดำไม่สนิทเป็นเพราะจอด้านคับ
          ฝุ่นคุณแค่เอาแปรงสีฟันถูๆตามซอกขอบจกก็ออกแล้ว

ไปเดินดูเอาง่ายสุด
          ขอบคุณครับ

ใช้แปลงสีฟัน จอคุณไ่ม่เป็นรอยหรอครับ
          จริงก็เคยไปเดินดูนะครับ เทียบสีกัน แต่อยากเห็นความคิดเห็นของคนที่เคยๆ ใช้ดู
          ไม่ได้เอามาไว้ดุหนังเป็นหลัก เอามาทำ การฟิก + เล่นเกม ด้วย
          รวมถึง ต้องการใช้งานแบบต่อได้หลากหลายด้วยครับ

Originally posted by poweron View Post
          Samsung 2233sw
          Originally posted by 56K View Post
          อยากได้สีดำสนิท น่าจะลองพวก IPS Panel อะไรพวกนี้ ไม่ก็หารุ่นใหม่ที่เป็น LED backlight น่าจะดีขึ้นนะ dell รุ่นใหม่ไง
          เมื่อก่อน เคยเล็ง จอ dell ultrashape 24 นิ้ว ไว้ เคยๆ เห็น คนใน o/z เอามา รีวิวโชว์ เที่ยบกะจอ asus กะจออื่นๆ เห็นความต่าง ชัดเลย
          บอกตรงๆ ครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง LCD แต่ตอนนี้ จอ dell ก็ออกมาหลายรุ่น หลายราคา
          เลือกไม่ถูกครับ

Comment

2233sw ผมใช้แล้วดูหนังร้องเพลง ok ครับองศาการมองจากด้านาข้างได้มากด้วยครับเพราะผมใช้ในห้องคาราโอเกะนั่งริมห้องสียังไม่เพี้ยนเลยครับที่สำคัญ Full Hd สวัดดีครับ

Comment

LG W53 มาแรงมากเลยตอนนี้

Comment

Originally posted by minipop View Post
                +1 ชอบก็ตรงเซ็นเซอร์ปรับแสงอัตโนมัตนี่แหละ!! ไม่ต้องเสียเวลาปรับเลย และราคายังถูกกว่าซัมซุงตัวล่าสุด(ขอบกระจกรอบ)ในขนาดที่เท่ากันเกือบพันกว่าบาทครับ พอดีใช้อยู่

Comment

Originally posted by minipop View Post
                  น่าสนเหมือนกันนะครับเนี่ย แต่ว่ายังไม่มี 24" อ่าดิครับผม

Comment

LG W2261V-PF 5 พัน แก่ๆๆๆ

สเป็กตามนี้

TFT PANEL SPECIFICATIES

Size 21.5

Brightness 300 cd/m2 (Typical)

Contrast Ratio 30,000:1 (DFC)

Viewing Angle H:170 , V:170

Respons Time 2ms (GTG)

Supported Colors 16.7 M Colors

Resolution 1920X1080 Full HD

Panel TN

DISPLAY

Horizontale Frequentie 30 - 83 khz

Vertikale Frequentie 56 - 75 Hz

Input Resolutie (PC) 1920X1080

Input Resolutie (Video) 1080P (HDMI)

Comment

ผมเล็งๆ LG W2343T อยู่ครับ 6000 ต้นๆ ฮี่ๆๆๆๆ

Comment

ถ้าเอาชัวร์ก็Eizoไปเลยครับ เตรียมงบไว้30000-40000

ส่วนจอ แบรนด์ทั่วไป คือๆกันนั่นละ ดีจุดหนึ่งก็ขัดใจจุดหนึ่ง

เอ่อแล้วก็1920*1080 ครับไม่ได้หมายถึงจอจะแสดงภาพออกมาสวยนะครับ แต่มันไม่มีขอบดำแค่นั้น

ตรงนี้ที่หลายคนเข้าใจผิด

Comment

Dell ใช้ดีนะครับ

ผมใช้ S2409W อยู่ 1920*1080+HDMI แต่มันเป็น TN น่ะสิ

Comment

อยากถอยเหมือนกัน

กำลังหาๆอยู่

Comment

สีดำ เฉดสี ...... ต้องพึ่งเม็ดเงินอย่างเดียวครับ จอระดับ 5 6000 คงให้มากกว่านี้ไม่ได้

Comment

Working...
                              X