Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้คับ

1.การแต๊ปของ cpu คืออะไรหรอครับ
    2.แล้วแพนเที่ยมD 925 ไฟไม่ควรเกินเท่าไหร่คับ
    3.แล้วความร้อน CPU ไม่ควรเกินเท่าไหร่คับ
    4.แล้วความร้อนชิปเซ็ตไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ

1.การแต๊ปของ cpu คืออะไรหรอครับ
    2.แล้วแพนเที่ยมD 925 ไฟไม่ควรเกินเท่าไหร่คับ
    3.แล้วความร้อน CPU ไม่ควรเกินเท่าไหร่คับ
    4.แล้วความร้อนชิปเซ็ตไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ
    1. แต๊ปคือเสียครับ ไม่ว่าจะไหม้ ระเบิด หรือดับ ก็คือแต๊ป ครับ
    2. Pentium D กินไฟ 1.4 - 1.6 ยังปกติเลยครับ ตัวนี้ใช้ไฟเยอะนะ
    3. ถ้าไม่ OC แล้วซิงค์เดิมๆ ก็น่าจะราวๆ 60 กว่าๆ - 70 ต้นๆ
    4. ควรจะเย็นกว่า CPU เป็นใช้ได้ (ยกเว้น AMD เพราะ CPU เย็นกว่าชิปเซ็ท)

Comment

ครับขอบคุณมากครับ อยากสอบถามเพิ่มเติมอะครับ
      ถ้าผม OC แล้วดู CPU แบบว่าไม่ร้อนเนี่ย แล้วผมเปิดบัสไปเรื่อยๆ
      แล้ว cpu ผมมีโอกาศที่จะดับ หรือว่าไหม้ ไหมครับ ถ้าแบบว่าไม่ร้อนนะคับ ถ้าผมเช็คความร้อนตลอด

Comment

ถ้าระบบระบายความร้อนดีก็ไม่ไหม้หรอกครับ แค่ทำงานได้ไม่เสถียรหรือเข้าwindowsไม่ได้ ก็ค่อยลด bus ลงมา

Comment

แล้วมันมีโอกาศไหมครับ ที่อุณหภูมิไม่สูง แต่ว่าเราเปิดบัสเยอะๆ แล้ว cpu เจ้งไปเลยอะ

Comment

Originally posted by jaiyen47 View Post
            แล้วมันมีโอกาศไหมครับ ที่อุณหภูมิไม่สูง แต่ว่าเราเปิดบัสเยอะๆ แล้ว cpu เจ้งไปเลยอะ
            ไม่น่าเจ๊งนะ แต่มันจะเปิดไม่ติดแทน หรือติดก็ไม่เสถียร

Comment

แต๊ปนี่เป็นกริยาครับจะตามหลังประธานที่เป็นcpu อาจเปลี่ยนเป็นคำอุทานได้หากเห็นเครื่องใครแรงกว่า

%การแต๊ปมาจากสูตร (ความร้อน*คำสาปแช่ง)/(การระบายความร้อน^ดวง) ประมาณนี้แหละครับ

Comment

เหอะๆคิดได้ไงเนี่ย
                แต๊ปนี่เป็นกริยาครับจะตามหลังประธานที่เป็นcpu อาจเปลี่ยนเป็นคำอุทานได้หากเห็นเครื่องใครแรงกว่า

%การแต๊ปมาจากสูตร (ความร้อน*คำสาปแช่ง)/(การระบายความร้อน^ดวง) ประมาณนี้แหละครับ

เทพจริงๆคิดได้ไง

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                  1. แต๊ปคือเสียครับ ไม่ว่าจะไหม้ ระเบิด หรือดับ ก็คือแต๊ป ครับ
                  2. Pentium D กินไฟ 1.4 - 1.6 ยังปกติเลยครับ ตัวนี้ใช้ไฟเยอะนะ
                  3. ถ้าไม่ OC แล้วซิงค์เดิมๆ ก็น่าจะราวๆ 60 กว่าๆ - 70 ต้นๆ
                  4. ควรจะเย็นกว่า CPU เป็นใช้ได้ (ยกเว้น AMD เพราะ CPU เย็นกว่าชิปเซ็ท)

ตามนี้เลยครับ

Comment

แต่อยากรู้เพิ่มเติมอะครับ ว่า cpu PD925 ไม่ควรร้อนเกินกี่องศา เอาแบบว่าoc แล้ว อุณหภูมิไม่ควรเกินเท่าไหร่ถึงปลอดภัย แล้วส่วนเรื่อง ชิ๊ปเซ็ตอะครับ ไม่ควรเกินเท่าไหร่เช่นกัน จะได้OC ถูกครับ อิอิ

Comment

Originally posted by jaiyen47 View Post
                      แต่อยากรู้เพิ่มเติมอะครับ ว่า cpu PD925 ไม่ควรร้อนเกินกี่องศา เอาแบบว่าoc แล้ว อุณหภูมิไม่ควรเกินเท่าไหร่ถึงปลอดภัย แล้วส่วนเรื่อง ชิ๊ปเซ็ตอะครับ ไม่ควรเกินเท่าไหร่เช่นกัน จะได้OC ถูกครับ อิอิ
                      เดาเอานะ
                      idle < 60
                      full < 75

Comment

เดาเอานะ
                        idle < 60
                        full < 75

ถ้ามันถึง 4 GHz ผมว่า ถ้าซิงค์เดิม ร้อนกว่านั้น แน่ๆ ครับ

ขนาด 3.8 GHz ใช้ 3D Rocket ยังแตะ 60 เลยครับ

Comment

อ่าครับ

Comment

Working...
                          X