Announcement

Collapse
No announcement yet.

จิงหรือเปล่าคับ มีคนบอกว่า ใส่แรม4ช่องมันจะไม่เสถียร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จิงหรือเปล่าคับ มีคนบอกว่า ใส่แรม4ช่องมันจะไม่เสถียร

พอดีผมเข้าไป....เฮ่อ สักกระทู้หนึ่งแถวๆนี้แระ มีคนบอกว่าใส่แรม 4 แถวมานไม่เสถียรจิงปรือเปล่าคับ แล้วมันไม่เสถียรยังไงหร๋อคับ ใครเปงผู้รู้ช่วยบอกหน่อยคับ

ขอขอบคุงล่วงหน้าคับ

กำใครบอกครับว่ามันไม่เสถียร เหอะ ๆ ใส่ไปเลยครับผม

Comment

- แรม 4 แถว (1GB * 4) ถ้ามาจากชุด KIT เดียวกันที่เขาเรียกกันว่า 4GB Kit ... แบบนี้ เสถียรครับเพราะเขาผลิตพร้อมกันใน Lot เดียวกัน (Week เดียวกัน / Hour ติดๆ กัน) คัดเม็ดแรมที่มี Spec เหมือนกันหรือเกรดใกล้เคียงกันมากๆ ผลิตขึ้นเพื่อใช้งานครบทั้ง 4 slots

- แรม 2GB Kit + แรม 2GB Kit = 4 แถว ถึงแม้จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน แต่สายการผลิตอาจจะไม่เหมือนกัน คนละ Week ... เม็ดแรมคนละเกรด เช่น GeIL Ultra ผลิตก่อน Week XX จะเป็น D9GMH แต่ถ้าหลังจาก Week YY เป็น Elpida แบบนี้เป็นต้น ... ถ้าหลับหูหลับตาเอา GeIL Ultra 2GB Kit ของ Week XX มาเสียบกับอีกคู่ที่เป็น Week YY มันอาจจะไม่เสถียรนะครับ เพราะเม็ดแรมมันคนละเกรดเลย D9GMH + Elpida

ลองดูเอาเองก็ได้ว่าจริงหรือไม่จริง ไม่ลองไม่รู้ครับ แค่เปิดใช้งานแบบ Default Setting ว่าเสถียรหรือไม่ ต้องใช้งานจริงดูครับ

ถ้าจะเอามา Overclock ด้วยก็ยิ่งเข้าป่าไปเลยครับ
      Last edited by mercadix; 13 Feb 2008, 00:10:03.

sigpic

Comment

เคยใส่ 1g x4 จอฟ้าถามหาเลยครับ รุ่นเดียวกันหมดแต่ซื้อไม่พร้อมกัน

Comment

แล้วจะดูไงเหรอครับ ว่าเสถียรไม่เสถียร ตอนนี้ใช้อยู่เกือบเดือนแล้ว ซื้อมาเพิ่มทีละตัว

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=312422
          เครื่องนี้ึครับ เพิ่งทำมาร้อนๆ
          Last edited by maxnus; 13 Feb 2008, 02:16:16.

Comment

แล้ว ชิบ8อัน กับ ชิบ 16อันต่างกันไงเหรอครับ ขอถามเพิ่มหน่อยครับ

Comment

Originally posted by maxnus View Post
              แล้วจะดูไงเหรอครับ ว่าเสถียรไม่เสถียร ตอนนี้ใช้อยู่เกือบเดือนแล้ว ซื้อมาเพิ่มทีละตัว

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=312422
              เครื่องนี้ึครับ เพิ่งทำมาร้อนๆ
              ท่านต้องซื้อชุด 4GB Kit (1GB * 4) สถานเดียวครับ ... หรือไม่ก็ชุด 2GB * 2 Kit

ถ้าจะเอามา Overclock แบบลากไปไกลๆ + เสถียรด้วยก็ต้องเล่น 2GB * 2 Kit สถานเดียว เล่นแรม 2 แถวนะครับ

******แรม 4 แถวลากไม่ไป หรือไม่ก็เปิดติดแต่ต้องตั้ง Default สถานเดียวครับ******

sigpic

Comment

เปลืองไฟกว่าหละน่า.... หุหุ

Comment

กินไฟ ลากยาก

Comment

ของอย่างนี้ต้องลอง

เครื่องผม E4400@3.2G ลากใช้ค่านี้ตลอด สูงสุด 3.6G
                    Biostar TForce 965PT
                    PQI 1G*2/800 + Kington 512MB*2/667@800 (5 5 5 15)
                    EAX1650XT

ใช้งานได้จริง เสถียรดีครับ

เคยใช้ PQI 1G*2/800 + Corsair 1G*2/667@800 (5 5 5 15) ใช้ได้เหมือนกัน แต่เครื่องมันเห็นแรม 3.4G เอง

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                      ของอย่างนี้ต้องลอง

เครื่องผม E4400@3.2G ลากใช้ค่านี้ตลอด สูงสุด 3.6G
                      Biostar TForce 965PT
                      PQI 1G*2/800 + Kington 512MB*2/667@800 (5 5 5 15)
                      EAX1650XT

ใช้งานได้จริง เสถียรดีครับ

เคยใช้ PQI 1G*2/800 + Corsair 1G*2/667@800 (5 5 5 15) ใช้ได้เหมือนกัน แต่เครื่องมันเห็นแรม 3.4G เอง
                      อืม...ต้องลองใส่ลองเทสกับเครื่องตัวเองนั้นละครับ ถึงจะรู้ เวิร์กไม่เวิร์กนะ
                      ดีนะ ท่านยังเห็นเยอะ ของผมเห็น 3.17GB เอง 555+

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maxnus

ท่านต้องซื้อชุด 4GB Kit (1GB * 4) สถานเดียวครับ ... หรือไม่ก็ชุด 2GB * 2 Kit

ถ้าจะเอามา Overclock แบบลากไปไกลๆ + เสถียรด้วยก็ต้องเล่น 2GB * 2 Kit สถานเดียว เล่นแรม 2 แถวนะครับ

************************แรม 4 แถวลากไม่ไป หรือไม่ก็เปิดติดแต่ต้องตั้ง Default สถานเดียวครับ************************
                        เคยลองแล้วหรือ...

เครื่องผมเคยใส่ e6300@3.2G(460*7) มันก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ อยากเอากลับมาใช้อยู่เหมือนกัน

Comment

แล้วแต่แรมนะครับ ไม่ใช่ว่าจู่ๆจับแรมมาจากไหนไม่รู้ 4ตัวมาเสียบมันเสถียรก็คงแปลกอยู่เหมือนกัน

ที่ว่าน่ะหมายถึง OC สถานเดียวนะครับ ใช้เดิมๆ คงมะมีปัญหาอ่ะนะ

เคยเห็นแบบต่างยี่ห้อ ต่าง cl ก็เคยเห็นดันไปได้นะ ของแบบนี้เชื่อคนอื่นมะค่อยได้ ต้องลองเองถึงจะรู้ ^_^

Comment

ถ้า ASROCK AM2NF6G-VSTA ใส่แรมพร้อมกัน 4 แถว เล่นมันก็เล่นได้ครับ แต่เล่นไปนานๆๆจอฟ้าถามหาเลยครับ สุดท้ายต้องเล่นแค่ 3 แถวครับ ไม่งั้นไม่เสถียร ของผม 512X4 = 2048 DUAL

Comment

แล้วเขาจะทำมา 4 แถวทำไมหละ ถ้าใช้งานไม่ได้ ดี

Comment

Working...
                              X