Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 3000-3500 ใช้ลำโพง 2.1 หรือ 5.1 ดีค๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 3000-3500 ใช้ลำโพง 2.1 หรือ 5.1 ดีค๊าบ

ผมเล่นคอม ตรง ส่วนหลัง ของ บ้านคับ บ้านเป็นตึกแถว มีห้องน้ำอยู่ ข้างหลัง ความกว้างโดยประมาณ ตรงเนื้อที่ที่ผมใช้ประมาณ กว้าง 3เมตร ยาว 3เมตร ใช้แบบไหนดีคับ

creative 5.1 บางรุ่น 2900 เอง
    ถ้าเล่นเกมส์ เอา 5.1 ดีกว่าแล้วปรับ
    bass redirection กับ เสียงในลำโพงแต่ละตัวเอา

Comment

ใช้ ฟังเพลง เล่นเกม ดูหนังอะคับ แล้ว จะตั้ง ลำโพง ยังไงให้ มัน กระจายเสียง ได้ดีที่สุดอะคับ

Comment

เป็นผมเบสนี่ต้องอยู่ใต้โต๊ะอะคับ แบบว่า ซ่อนๆไว้อะคับ ส่วนลำโพงตัวอื่นก็จัดตามเวทีเสียงอะคับ

Comment

ลำโพงคอมส่วนจะเป็นลำโพงขนาดเล็ก การจัดขนาดของเวทีและมิติเสียงจึงค่อนข้างจะจัดง่ายครับ เพียงแต่คอยระวังการผ่านเสียงจากลำโพง (กรณี 5.1 Ch)
          1.หน้า ซ้าย กลาง ขวา และขวา กลาง ซ้าย
          2.หลัง ซ้าย ไป ขวา และ ขวา ไป ซ้าย
          3.หน้าซ้าย ไป ขวาหลัง และ หน้าขวา ไปซ้ายหลัง
          4.หน้าซ้าย ไป ซ้ายหลัง และ หน้าขวา ไปขวาหลัง

อย่าให้มีช่องโหว่ของเสียง (ประเภทเสียงวิ่งจากหน้าซ้าย กลางหาย แล้วไปโผล่อีกทีขวาหลังนะครับ)
          ที่ผมใช้อยู่เป็น Aj 91 5.1 Ch. (เปิดโวลุ่มมากไม่ค่อยได้ ข้างบ้านคอยมาเคาะประตูอยู่เรื่อย)

อ้อ แล้วอีกอย่าง ลำโพง 5.1 บางตัวแยกสัญญาณในแต่ละช่องลำโพงเด็ดขาดเลยนะครับ (เช่นถ้าฟังเพลงจากโปรแกรมวินแอมป์ เสียงจะออกแค่ 2 ลำโพง หน้าซ้าย ขวา ไม่ออกซัพ) อย่างไงก็ลองฟังก่อนอย่างพึ่งใจร้อนครับ

Comment

ต่อเครื่องเสียงเลย สิ

Comment

BOSTON ไม่รู้ยังหาได้เปล่านะครับ ลองหาฟังดู

Comment

5.1 JBL ไหมครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องลำโพงแต่อยากแนะนำ 555

Comment

JBL ราคาไม่น่าเอาอยู่แน่ๆ

Comment

ลำโพงยี่ห้อ SAAG นี่ดีไหมคับ เห็นมีขายกันแทบทุกร้านแล้วราคาก็ไม่ค่อยแพงด้วย

Comment

Working...
                    X