Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ mainboard Asus P5KPL/1600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ mainboard Asus P5KPL/1600

คือว่ามีปัญหาเรื่อง mainboard Asus P5KPL/1600
    ปัญหาที่ 1. คือผมมีแรม1Gb อยู่2ตัว เป็นรุ่นเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน ยี่ห้อเดียวกัน
    แล้วอ่านในคู่มือมันบอกว่า การจะทำ Dual-Channel ต้องใส่แรมที่ ช่องA-B หรือ C-D
    แต่เมื่อใส่แรมเข้าที่ช่องA-B ปรากฏว่ามานฟ้องเสียงแรมอ่ะครับ
    ใส่แรมเข้าที่ช่องC-D มานก็ฟ้องเสียงแรมอีกเหมือนกันครับ
    แต่พอสลับมาใส่เป็นช่องA-D และ B-C ปรากฏว่าใส่ได้และยังเป็น Mode Dual-Channel อีกด้วย

ปัญหาที่ 2 เกี่ยวกับช่องเสียบ sata ครับ โดยบอดจะมีช่องเสียบ4ช่องครับ
    แล้วพอผมเสียบสายdvd rom ที่ช่อง 2(ที่ตัวบอร์ดมีหมายเลขช่องกำกับไว้) ปรากฏว่าในไบออสมานขึ้นว่า dvdrom ต่ออยู่กับ sata ช่องที่ 3 แถมเซ็ตค่าให้มันbootcd กะไม่ได้ครับ แต่พอเสียบ
    dvdromไปที่ช่อง4 ปรากฏว่าในไบออส มานขึ้นว่าต่ออยู่กับช่องที่2 และสามารถทำการbootcdได้

ผมได้ลองflash bios แล้วแต่ก็ไม่หายครับ

อยากทราบว่าแบบนี้บอร์ดเสียรึป่าวครับ ส่งเครมได้ไหม

ขอบคุณที่ช่วยรับฟังครับ

|| || ----|| ||
    A - B --- C - D <<<<<<<<<<<<รูปของช่องที่เสียบแรมครับ

ดันหน่อย ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

Comment

ดันๆๆ อยากรู้ครับว่าแบบนี้บอร์ดเสียรึป่าว

Comment

บอร์ดบางรุ่นใส่แรมคู่แล้วเอ๋อครับ

เจอใน ASUS ตัวถูกๆ อัด Corsair 1GB*2 (คอมเปิดไม่ติด) พอเอาแรมออกไปตัวนึงดันเปิดติดซะงั้น

เท็จจริงเป็นไงไม่รู้ รอท่านอื่นดีกว่า

Comment

เอาไปเคลมดู

Comment

Working...
          X