Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบข้อดีข้อเสียของการ์ดสองค่ายนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทราบข้อดีข้อเสียของการ์ดสองค่ายนี้ครับ

ใครที่เคยใช้การ์ดจอมาแล้วทั้ง 2 ค่ายของ ATI กับ nvidia อยากทราบความแตกต่างในการเล่นเกมส์ของ 2 ค่ายนี้ครับ เลือกไม่ถูกเลย ใช้เมนบอร์ด Gigabyte DS4 Soccet 775 intel ครับ ค่ายไหนเล่นเกมส์ภาพสวย หรือเล่นเกมส์แล้วไหลลื่น ช่วยชี้แนะด้วยคับ

ไม่เคยใช้ ATI แต่ชอบเพิ่งชอบ ATI ครับ
    ถ้าชอบไหลลื่น เน้นแรงๆ ไป Nvdia
    ถ้าชอบภาพสวย เน้นเนียนๆไป ATI แต่ATI แรงๆ เนียนๆ ก็มีครับ

Comment

Originally posted by โบ้ View Post
      ใครที่เคยใช้การ์ดจอมาแล้วทั้ง 2 ค่ายของ ATI กับ nvidia อยากทราบความแตกต่างในการเล่นเกมส์ของ 2 ค่ายนี้ครับ เลือกไม่ถูกเลย ใช้เมนบอร์ด Gigabyte DS4 Soccet 775 intel ครับ ค่ายไหนเล่นเกมส์ภาพสวย หรือเล่นเกมส์แล้วไหลลื่น ช่วยชี้แนะด้วยคับ

ข้อเสียแทบไม่มีครับสำหรับการ์ดจอ มีแต่ดี ๆี ทั้งนั้น (ยกเว้นการกินไฟ)
      ส่วนจะเอาเล่นเกมส์ภาพสวย หรือเล่นเกมส์แล้วไหลลื่นระหว่าง ATI หรือ nvidia นั้นก็พอ ๆ กันครับ ต่างไม่มาก
      ยิ่งแพงเท่าไหร่ยิ่งดีครับ ขอบอก ท่านใช่บอร์ด Gigabyte DS4 ต้องประมาณ
      nvidia GF 7900 GS หรือ ATI X1950 PRO ครับ

Comment

จริงๆ ผมเคยใช้มาแล้วทั้ง 2 ค่ายนะครับ
        อันนี้เอาประสบการณ์ส่วนตัวของผมก่อนแล้วกัน
        (GF TNT 32 M กับ Redion 7000 64M)
        คือผมพบว่าในเกมส์บางเกมส์ที่ช่วงนั้นผมใช้งานอยู่
        ส่วนใหญ่เกมส์จะเล่นบน GF จะสามารถเล่นได้ในขณที่ ATI เล่นไม่ได้
        ทั้งๆ ที่ตอนนั้น 2 รุ่นนี้ถือว่าไม่ต่างกันมาก ส่วนเร่องอื่นผมคิดว่ไม่ต่างกันนัก

อันนี้เป็นข้อมูลที่ผมทราบมานะครับ
        แต่จำไม่ได้ว่าแหล่งไหนถ้าผิดพลาดอย่างไรก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้
        นอกจากเรื่องที่ท่าน 2 ท่านได้กล่าวไปแล้วนั้น
        ถ้าในแง่ของการดูภาพยนตร์ ทราบมาว่าทาง ATI เค้าสามารถทำได้ดีกว่า
        คือภาพที่ได้ออกมาจะมีความละเอียดคมชัดกว่า

จริงๆแล้วใน Overclock zone ก็เคยได้ดำเสนอข้อมูลเปรียบเทียบ
        การ์ดจอของทั้งสองค่ายนี้ออกมา และได้ผลประมาณว่า
        ถ้า Nvidia คุณจะได้ในเรื่องของ Frame rate ที่ดีกว่า แต่ ATI ก็ให้ความละเอียดที่มากกว่า

Comment

อันนี้เอาประสบการณ์ส่วนตัวของผมก่อนแล้วกัน
          (GF TNT 32 M กับ Redion 7000 64M)
          คือผมพบว่าในเกมส์บางเกมส์ที่ช่วงนั้นผมใช้งานอยู่
          ส่วนใหญ่เกมส์จะเล่นบน GF จะสามารถเล่นได้ในขณที่ ATI เล่นไม่ได้
          ทั้งๆ ที่ตอนนั้น 2 รุ่นนี้ถือว่าไม่ต่างกันมาก ส่วนเร่องอื่นผมคิดว่ไม่ต่างกันนัก
          ................................................................................

อันนั้นมันอดีตครับ ยอมรับว่าเมื่อก่อน Ati มีปัญหากับไดรเวอร์จริงๆ แต่ปัจจุบัน ผมใช้การ์ดที่เป็น Ati เล่นเกมส์เมื่อสมัยที่คุณบอกมามันก็เล่นได้หมดแล้วนะ แล้วปัจจุบันนี่ผมก็ยังไม่เห็นว่ามีเกมไหนที่ Nvidia เล่นได้แล้ว Ati เล่นไม่ได้เลย (เฉพาะเกมที่เค้าฮิตๆกันอยู่ตอนนี้นะ ถ้าเกมแปลกๆผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)

Comment

Working...
          X