Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบข้อมูลเพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อหน่อยครับ Notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบข้อมูลเพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อหน่อยครับ Notebook

ก่อนอื่น ขอเกริ่นก่อนเลย เรื่องจากผมไม่เคยเล่น NB มาก่อน

จึงไม่รู้ว่าควรเล่นรุ่นไหนดี โดยส่วนตัว ชอบ asus มากกว่าหลายๆยี่ห้อ(แต่ลองช่วยเสนอแนะก็ได้ครัีบ)

1.ใช้ทำงาน word excel ppt photoshop illustrator retouch เล็กๆน้อยๆ ครับ

2. สามารถดูหนัง Hi-def ลื่นๆ ต่อออกจอ LCD TV

3. เกมออนไลน์ + อ๊อฟไลน์ ที่ไม่หนักหนาสาหัสมาก เกมตลาดทั่วๆไป เช่น Pointblank,starcraft2

4.หากมีงบประมาณที่จำกัด คือ ประมาณ 25k (เกินนิดๆหน่อยๆ พอได้อยู่)

5. อยากได้แบบมี E-sata = = แล้วก็รองรับ USB3.0 (ถ้าเป็นไปได้นะครับ) เนื่องจากผมดึงข้อมูลจาก EXT HDD เข้าออกเครื่องบ่อยๆครับ

5. เน้นความสามารถคุ้มกับเงินที่เสียไปมากที่สุด รายละเอียด เรื่อง การประกอบ วัสดุ การระบายความร้อน..เป็นต้นครับ

ปล.ขอบคุณทุกความคิดเห็น และ พี่น้องocz ที่สละเวลามาช่วยชี้แนะจ้า

update รุ่นที่ผมสนใจตอนนี้ 21/9/53 22.59

1.ASUS A42JB-VX072D ราคา 25900
    http://www.****************/notebook/3143-ASUS+A42JB-VX072D.html

2.Aspire 5745G-5462G64msks/C002 ราคา 26900
    http://www.****************/notebook/3154-Aspire-5745G-5462G64Msks:C002.html

3. Lenovo IdeaPad Y460 +HD5650 28900
    http://www.****************/notebook/3014-Lenovo-IdeaPad-Y460:i5-450M+HD-5650.html
    Last edited by leecorpz; 21 Sep 2010, 23:02:04. Reason: update รุ่นที่สนใจ

Star Craft 2 น่าจะหนักนิดหนึง นะ เล่นเกมนี้เนี่ย เล่น Star Craft 2 ก็ ASUS ตัวที่ บอกมาเลยอะ ผมว่า OK เหมาะสม , การ์ดจอระดับกลางๆ เล่นเกมนี้ สบายๆ เลยภาพสวยเลย

คำว่าเกมตลาดๆ เนี่ย น่าจะหมายถึงเกม offline ใหม่ๆ ที่ออกนะ เช่น ที่ผ่านมา COD:MW2 , BFBC2 ,Star Craft 2 , MAFIA2 , etc ....

G460 ตัวนั้น การ์ดจอลากดิน มากนะ เล่นเกม ตอนนี้พอได้ ผ่านไป ไม่กี่เดือนเกมใหม่มา ก็เล่นไม่ได้ แล้ว

Comment

http://www.****************/notebook...JB-VX072D.html

ตัวนี้ก็โอเคเเล้วครับ ทำได้ทุกอย่างการ์ดจอระดับกลางๆเลย

ไม่ก็ตัวนี้ ตอนนี้รวม vat ประมาณ 28000 นิดๆครับ เเต่การ์จอเเรงน้อยกว่านิดนึง

http://www.****************/web/newspec.php?id=2879

usb 3 หายากครับ เห็นมีไม่กี่รุ่นเอง ของ ss มี esata นะครับ เสียบ usb ได้ด้วย

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
        http://www.****************/notebook...JB-VX072D.html

ตัวนี้ก็โอเคเเล้วครับ ทำได้ทุกอย่างการ์ดจอระดับกลางๆเลย

ไม่ก็ตัวนี้ ตอนนี้รวม vat ประมาณ 28000 นิดๆครับ เเต่การ์จอเเรงน้อยกว่านิดนึง

http://www.****************/web/newspec.php?id=2879

usb 3 หายากครับ เห็นมีไม่กี่รุ่นเอง ของ ss มี esata นะครับ เสียบ usb ได้ด้วย
        ตัวของ ASUS A42JB-VX072 กล้อง 0.3 เมกะพิกเซลเองหรอครับ ทำไมมันน้อยจัง แล้ว

INSURANCE 1YEAR กับ Warranty 2yr (inter) ต่างกันยังไงหรอครับ

Comment

Originally posted by leecorpz View Post
          ตัวของ ASUS A42JB-VX072 กล้อง 0.3 เมกะพิกเซลเองหรอครับ ทำไมมันน้อยจัง แล้ว

INSURANCE 1YEAR กับ Warranty 2yr (inter) ต่างกันยังไงหรอครับ
          เรื่องกล้อง ผมว่ามันไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่นะครับ 3 เเสนพิกเซลอาจจะน้อยกว่ายี่ห้ออื่น เเต่สเป็คอย่างอื่นมันก็ดีนะ ส่วนตัวผมไม่ค่อยใส่ใจกะออฟชั่นเสริมพวกนี้ซักเท่าไหร่ ได้ใช้งานอย่างมากก็เเค่ เเคมฟ็อก เล่น m กะถ่ายรูปเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองถ้าต้องถ่ายอะไรจริงก็ใช้กล้องดิจิตอลเอา หรือใช้โทรศัพภาพก็ยังสวยกว่า ผมว่าเเค่นี้ก็พอสำหรับการใช้งานละ (สำหรับผม)

Warranty 2yr (inter) ประกัน 2 ปี ทั่วโลกละมั้ง
          INSURANCE 1YEAR นี่มันหมายถึงเม้าอ่ะป่าว >>> ASUS OPTICAL MOUSE AND BAG
          INSURANCE 1YEAR

รอท่านต่อไปมาต่อ

Comment

Originally posted by leecorpz View Post

กล้องคิดว่า ถ้า spec ตามนี้ จริงๆ เอา มา VDO call ภาพก็ปกตินะครับ VDO Link กันไปมา ส่งสัญญาณ ระดับประมาณนี้อยู่แล้ว อาจน้อยกว่านี้ด้วยซ้ำ ครับ พอเพียงแล้ว

ประกัน INSURANCE 1YEAR คือประกันอุบัติเหตุครับ เขารับประกันแค่ปีเดียว

แต่ ประกัน ปกติ เนี่ยเขาคุ้มครองให้ 2 ปี (คือ พวก เครื่องเสีย ไรแบบนี้) แต่รับรองทั่วโลก ไป ต่างประเทศ เจอ ศูนย์ Asus ก็เข้าได้เลย
            Last edited by chawin007; 21 Sep 2010, 22:31:16.

Comment

ประกันอุบติเหตุ นี่ ครอบคลุมในกรณีไหนบ้างหรอครับ

แล้ว NB ตัวนี้ เป็นอย่างไรบ้าง ถ้าเทียบกับ ASUS ตัวข้างต้น Lenovo IdeaPad Y460 +HD5650 28900

ตัว Y460 ตัวใหม่นี่ I5 540 ราคาไป 32900 - -
              Last edited by leecorpz; 21 Sep 2010, 22:43:46.

Comment

ตก
                น้ำหก
                สุดวิสัย ไฟไหม้ ฟ้าผ่า ระเบิด
                ภัยธรรมชาติ น้ำท่วม
                ถูกขโมย

ที่บอกคือ ประกันอุบัติเหตุ อ้างอิง ตาม brochure ของ ASUS

ํlenovo ไม่มีประกัน อุติเหตุนะ ไม่รู้ ThinkPad มีเปล่า อะนะ

Comment

อัพเดท รุ่นที่สนใจ 3 รุ่น ล่าสุด ด้่านบนแล้ว ช่วยเสนอแนะทีครับ

Comment

ASUS A42JB-VX072D ราคา 25900 ประก้ัน 2 ปี + อุบัติเหตูอีกปีนึง คุ้มสุดเเล้ว ใกล้ๆครบปีก็เเกล้งทำหล่นให้รถทับซะ อิ อิ

Comment

+1 lenovo Y460 หาที่ระบายความร้อนดีๆๆ ใช้งานไม่หนักหนา ก็ คุ้มค่าดีแต่ราคาพาไปไกลเลย ลองเลือกดูครับ ส่วนตัวผมว่าโอเคดี ครบครันดีครับ คุ้มตรงการ์ดจอ 5650 แรงดี เลย เล่นเกมส์ดูหนัง สบายๆๆ แต่ คงจะต้องดูเรื่องความร้อนครับของเครื่องโดยรวมครับ ลองอ่านรีวิว จากเวป notebook spec ดูนะครับ ถ้าใช้งาน ในห้องแอร์ มีที่ระบายความร้อนดีๆ สัก ตัว ก็ไม่ต้องกังวล ครับ
                      Last edited by beethaizaa; 21 Sep 2010, 23:33:53.

Comment

คิดว่าตอนนี้ 3 รุ่น ข้างบนนี้ละ ต้องเข้าวินสักรุ่นแล้วครับ

แต่ยังไม่รู้ว่าจะเล่นตัวไหนดี เห็นเค้าว่า lenovo ร้อน แต่ผมชอบตรงมันมี e-sata การ์ดจอแรง + JBL Dolby

แต่ีราคาก็แรงตามไปหน่อย ส่วน asus นี่โอเคสุดสเป๊กทุกอย่างโอเคเลยคุ้มมาก ขาด E-sata ถ้ามันมีมาด้วยผมไม่เลือกเลย หลับตาชี้ ชอบ asus เป็นทุนเดิม

ส่วน aspire นี่ จอ 15.6" การ์ดจอ Dx11 ด้วย + มีประกันอุบัติเหตุแถมนู้นนี่นั้นหลายสิ่งอยู่ แต่ประกัน ปีเดียว แล้วก็ไม่มี E-sata

3ตัว 3 ค่าย กลุ้มใจดีจริงๆ

Comment

นอนคิด ตื่นมายังคิดไม่ตก ฮ่าๆ

Comment

ถ้า ไม่ชอบจอใหญ่ๆ ก็เลือก Asus เอานะครับ เล็กกว่า พกพาสะดวกกว่า

lenovo Y460 แรงกว่า ไม่มากหรอก ครับ จริงๆ แล้วถ้า ยังมีเรื่องกังวล กับ Y460 ก็ไม่ต้องเลือกดีกว่า เดี่ยวซื้อมาก็ กังวลอีก ตอนนี้ Y450 ของผม ความร้อนวิ่ง ขึ้น สูง มาก ก็ก็ปล่อย มันไฟ ไม่สนแล้วอะครับ

Comment

ตอนนี้ ปันใจให้เจ้าy460 แต่กังวลเรื่องความร้อนและความคุ้มค่า
                              ในระยะยาว ดูครบเครื่องดี ปกติ ใช้คอมอย่างตำ่วันละ 10 ช.ม.
                              เลือกยากเย็นจริง อยาก สนทนากับผู้ครอบครองทั้ง2ตัวนี้จัง

Comment

Working...
                              X