Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ แนะนำวิธีแชร์อินเตอร์เนต กับวงแลนด้วยครับ +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ แนะนำวิธีแชร์อินเตอร์เนต กับวงแลนด้วยครับ +++

แบบว่าตอนนี้มีคอมอยู่ 8 ตัว ต่อแลนผ่าน hub ก็แชร์อย่างอื่นได้ปรกติ แต่อยากทราบวิธี
    แชร์อินเตอร์เนตครับ ใช้เนตไฮสปีดของทรู แบบโมเด็ม HUAWEI MT800 อยากทราบวิธีครับ
    เครื่องที่จะแชร์ตอนนี้ใส่การ์ด LAN สองตัวครับ (ออนบอร์ดตัว อีกตัวเปงการ์ดแบบแยก) แล้วขั้นต่อไปทำยังไงครับ (ที่ใส่ LAN สองตัวเพราะ ตัวนึงต่อเนต ตัวนึงต่อเข้า HUB ) อยากทราบว่า
    1.แบบนี้เราจะแชร์เนตให้ใช้ได้ทุกเครื่องได้ไหม
    2.เครื่องที่จะแชร์เนตจำเป็นที่จะทำที่เครื่องแม่หรือเปล่า ตอนนี้เครื่องต่อเนตเป็นเครื่องลูก
    3.แล้วเราจำเป็นต้องซื้อโมเด็มใหม่ที่เป็นเร้าเตอร์ไหม หรือใช้ตัวเดิมก็ได้
    4.วิธีการแชร์เนต ขั้นตอนทำยังไงบางครับ ช่วยอธิบายวิธีทำ ขั้นตอนแบบละเอียด จะเป็นพระคุณยิ่ง
    5.แล้วถ้าทำได้จะทำให้เนตช้าลงไหม กรณีใช้งานพร้อมกันทุกเครื่อง
    ปล.เนตไฮสปีดแค่ 512 เอง แต่กำลังจะไปเปลี่ยนเป็น 1เมกแล้ว
    (จริงๆใช้งานไม่เกินสามเครื่องด้วยซ้ำแต่เผื่อไว้ก่อนครับ) ใครรู้แนะนำทีนะครับ แบบว่าอยากทำเอง
    แต่ไม่เก่งเรื่องนี้อ่ะครับ ช่วยที)

1. ทำได้ครับ
    2. ถ้าเป็นADSLโมเด็มธรรมดาเครื่องที่ต่อโมเด็มจำเป็นต้องเปิดตลอดเวลาครับ
    3. ใช้เร้าเตอร์ง่ายกว่า สะดวกกว่า ประหยัดกว่า(ค่าไฟ)
    4. เข้าไปดูวิธีที่ www.adslthailand.com
    5. ช้าลงครับ Speed ของแต่ละเครื่อง = Internet Speed/จำนวนเครื่องที่ใช้งานในขณะนั้น

สรุป ซื้อเร้าเตอร์เถอะ พันกว่าบาท แล้วเอาสายต่อจาก Port up link มาต่อที่เร้าเตอร์

ปล เมื่อวันเสาร์เพิ่งไปซื้อเร้าเตอร์ D Link 4 port 1600 บาท

เพิ่งเห็นว่าเป็นแฟนปืนใหญ่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by Paully_pat View Post
      1. ทำได้ครับ
      2. ถ้าเป็นADSLโมเด็มธรรมดาเครื่องที่ต่อโมเด็มจำเป็นต้องเปิดตลอดเวลาครับ
      3. ใช้เร้าเตอร์ง่ายกว่า สะดวกกว่า ประหยัดกว่า(ค่าไฟ)
      4. เข้าไปดูวิธีที่ www.adslthailand.com
      5. ช้าลงครับ Speed ของแต่ละเครื่อง = Internet Speed/จำนวนเครื่องที่ใช้งานในขณะนั้น

สรุป ซื้อเร้าเตอร์เถอะ พันกว่าบาท แล้วเอาสายต่อจาก Port up link มาต่อที่เร้าเตอร์

ปล เมื่อวันเสาร์เพิ่งไปซื้อเร้าเตอร์ D Link 4 port 1600 บาท

เพิ่งเห็นว่าเป็นแฟนปืนใหญ่เหมือนกัน
      ขอบคุณมากนะครับที่แนะนำ เดี๋ยวจะลองทำดู
      ปล.แฟนปืนเหมือนกันหรอครับ อยู่บอร์ดไหนครับ

Comment

HUAWEI MT800 เป็นเร้าเตอร์ในตัวคะ
        วิธีเซต http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=55
        วิธีการก็แค่เอาโมเด็มไปต่อกับ hub เซตเสร็จทุกเครื่องก็เล่นเนตได้แล้วค่ะ
        ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ

Comment

*-*

Originally posted by koonnuh View Post
          HUAWEI MT800 เป็นเร้าเตอร์ในตัวคะ
          วิธีเซต http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=55
          วิธีการก็แค่เอาโมเด็มไปต่อกับ hub เซตเสร็จทุกเครื่องก็เล่นเนตได้แล้วค่ะ
          ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
          มันทำได้ครับ ผมเคยทำ แบบ alway on เลย เข้าไปsetนิดหน่อย แต่ มันต่อเข้า HUB จะได้เลยหรอครับ ไม่เคยลอง แต่ถ้า มันยากไป ก็ ราวเตอร์ 8 port แบบ WI-FIไปเลยครับ ง่ายไม่ต้องsetอะไรเลย จริงๆๆๆ แบบ คนปัญญาอ่อน ยังทำได้ เหอะๆๆๆ

Comment

Working...
          X