Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอามาเล่นเกมเป็นหลักเนี่ยตัวไหนคุ้มสุดครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอามาเล่นเกมเป็นหลักเนี่ยตัวไหนคุ้มสุดครับผม

เอาแบบว่ารองรับอนาคตสักหน่อยนะครับผม

Athlon X2 3600+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.00GHz , 512KB x 2, 65nm "DD"

Athlon X2 3800+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.00GHz , 512KB x 2

Athlon X2 4200+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.20GHz , 512KB x 2

Athlon X2 4600+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.40GHz , 512KB x 2

Athlon X2 5000+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.60GHz , 512KB x 2

Athlon X2 5200+ , Socket AM2, Dual-Core, 2.60GHz , 1MB x 2

แล้วถามอีกอย่างครับ 5200 เนี่ยมัน เร็วกว่า ที่มี L2 512 ป่าวอะครับ

ปล. เอาแบบว่าคุ้มค่านะครับ ผมยังไม่ค่อยได้ศึกษารายละเอียดเท่าไร แต่ว่างบเนี่ยไม่ได้จำกัดครับว่าเท่าไร ขอแค่ความคุ้มค่าครับผม เพราะว่าหลักๆ เนี่ยเล่นเกมเลยครับ และก็ดูพวก ไฟล์ Hi-def ครับผม ตัวเดิมของผม เนี่ย XP 2500+@3200+ เล่นไฟล์ที่เข้ารหัสมา บางไฟล์ไม่ได้แล้วครับ กระตุกอย่างแรงครับ CPU เนี่ยพุ่งเกินร้อยครับผม และก็อย่างเช่นตัวอย่างเกม ที่ออกมาใหม่ๆ ที่เป็น Hi-def ก็เล่นไม่ค่อยได้แล้วครับ (ใช้ K-lite เวอร์ใหม่ล่าสุดแล้วยังกระตุก)

ถ้าเน้นเล่นเกม ไปทุ่มกับการ์ดจอดีกว่าครับ เห็นผลดี ใช้พวก X2 3600 ก็พอ

Comment

ไม่มีหน่วงนะครับแล้วอย่าง 5200 เนี่ยมันเพ่ิม L2 มาเนี่ยมันให้ผลที่แตกต่างหรือเปล่าครับ ถามประดับความรู้ครับ ถ้าซื้อจริงๆ คงไม่ซื้อแพงขนาดนั้นหรอกครับ เอาไว้อัพการ์ดจอ อิอิ
      แล้วอีกอย่างนะครับ มีบอร์ดสำหรับ AM2 ของ MSI แนะนำ หรือเปล่าครับ เพราะว่าผมเล่น MSI เนี่ยรู้สึกว่าชอบกว่า ASUS ครับ เคยเจอ มา 2 - 3 เครื่องเนี่ยทำไมมันมีปัญหาตลอดเลยอะครับ ไม่มากก็น้อยครับผม หรือว่าท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นประการใด แนะนำผู้น้อยด้วยนะครับ

Comment

3600,3800 หรือ 4000,4200 อะไรก็ได้ครับราคาไล่ๆกัน ไม่โดดเป็นพันๆ (แล้วแต่งบ)

ทุ่มกับ VGA ดีกว่าครับ เล่นเกมไม่เสียอารมแน่ๆ ถ้า VGA แรงๆๆๆๆๆ

ดูหนังก็ LCD 19-22 ไปเลย อิอิ

--
        พิมไปก็ภูมิใจกับคอมผมจริงๆเลย 555555

Comment

ถ้า ไม่เล่น asus ผมว่า ลองหา DFI กับ Abit มาเล่นดูจะเวิคก่าคับ MSI ลากไปไม่ค่อยไกลอ่ะคับ (จากประสบการณ์ K8)

3600+ 65nm เอามาลาก แล้วหากาดจอดีๆ ใส่ สบายๆ คับ เล่นเกม ^^"

Comment

มีบอร์ดตัวไหน แนะนำเหรอครับ ของ DFI หรือ Abit ผมไม่เคยเล่นมาก่อนเลยครับ แล้วอีกอย่างราคาหละครับ

Comment

ที่ผมใช้อยู่เป็น DFI NF570 SLI M2/G ลากได้อยู่ที่ 2.92Ghz เสถียรดีคับ ราคา 5xxx ซื้อที่ร้าน TK

DFI มีอีกบอดน่าสนใจเหมือนกัน แต่เป็นชิพ NF4 ตัวนี้คับ NF-UltraII-M2 ราคาไม่แน่ใจ น่าจะ 39xx-4xxx นะคับ

Comment

ถ้าเป็นบอร์ดของ ASUS ตัว M2N-E ผมเห็นว่ามันมีปัญหาเยอะมากเลยอะครับแต่ละคนที่โพสถามกันเข้ามา แต่ถ้าเทีียบเรื่องประสิทธิ์ภาพและความคุ้มค่าแล้ว มันคุ้มกันหรือเปล่าอะครับ แล้วอีกอย่าง นะครับ chip ที่ใช้บนบอร์ดตัวนี้ มันมีประสิทธิืภาพไงเหรอครับ

ปล. AMD ตัวนี้ เล่น ไฟล์ Hi-def แล้วไม่กระตุกใช่หรือเปล่าครับ อย่างเช่นไฟล์ที่ rip มาจาก แผ่น Blue ray ไม่กระตุกใช่หรือเปล่าครับ

Comment

M2N-E ใช้บริการของ NF570Ultra นะคับ ถามว่าคุ้มมั้ย คุ้มอยู่ เพราะราคาเจ้าตัวไม่ได้สูงเลย แต่ติดตรงไฟแรม มันจ่ายได้สูงสุดแค่ 1.95v

เรื่อง file HD รอท่านต่อไปมาตอบนะคับ เพราะผมเองไม่แน่ใจ ^^" ไม่เคยดูหนัง rip มาจาก blue ray งิ

Comment

ถ้าไม่ได้เอามา Overclock เนี่ยมันใช้ได้หรือปล่าอะครับ M2N-E อะครับ เพราะว่าคิดว่าน่าจะไม่เอามา Overclock เท่าไร แล้วที่กลัวก็คือ แต่ละคนเนี่ยเจอปัญหากันเยอะนะครับ เห็นถามกันว่า ปุ่่มเปิดมีปัญหา บ้าง ต้องกดค้างบ้าง บูตช้าบ้าง อะไรทำนองนี้อะครับ หรือว่าต้อง Flash Bios ก่อนถึงจะหาย ถ้ามันเป็นปัญหาที่แก้ได้ เนี่ยก็ลงตัวทุกอย่างแหละครับ ที่สำคัญราคาไม่แพงด้วย

Comment

ถ้าไม่ oc ก้อ ok เลยอ่ะคับ m2n-e แต่ถามว่ามัน oc แจ่มมั้ยก้อแจ่มนะ แค่ไฟแรมอัดได้น้อยไปนิด อิอิ

Comment

NF-UltraII-M2 ตอนนี้กำละงมองอยู 3400 ครับ ไปเจอที่ zeer มา ยังลังเลว่าจะเอา m2n e
                        หรือจะเอา dfi หว่า
                        เคยเล่นดูแล้วครับ ไม่กระตุก ของผมตามลายเซนต์เลยครับ ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามัน rip มาจาก blue ray หรือเปล่า
                        ผมว่าเอางบไปทุ่มกับ vga ดีดี เลยดีกว่าครับ เพราะว่าจะพึ่งแค่ cpu อย่างเดียวคงไม่ไหวครับ
                        ้ต้องดูภาพรวมคงระบบว่า เสถียรภาพแค่ไหน แต่อยาก แนะนำ 4400+ 65 nm ครับ
                        ถ้าหาได้ก็โอเคครับ ไม่แพงด้วย

Comment

ผมใช้
                          amd x2 3600+ 65nm 1.9
                          m2n-e
                          XFX gf8600gt xxx

ดูหนัง 1080p ลื่นๆ cpu usage 30-35%

Comment

M2N-E บอร์ดตัวนี้มีดีที่ Chipset 570 นี่แหละ พักก่อนคนหาเล่นกันเยอะมาก จนของขาดไปช่วงนึงเลย ดีไม่ดี ส่วนตัวผมว่าโอเคเลยนะ ใช้เดิมๆก็ดี Clock นิดหน่อยหรือหนักๆ ก็รับไหว ราคาไม่แพง ปัจจุบัน ของบริษัท D-Com หมดไปแล้ว ที่ยังมีขายอยู่ เป็นของ Synnex ครับ

Comment

Working...
                            X