Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามาฝาก ~ วิธีเล่น Left 4 Dead แบบแบ่งจอครับ (2 คนในเครื่องเดียว)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอามาฝาก ~ วิธีเล่น Left 4 Dead แบบแบ่งจอครับ (2 คนในเครื่องเดียว)

เรียบเรียงมาจาก Steam Forum นะครับ
    ผมลองใช้มาแล้ว พิสูจน์แล้ว คอนเฟริ์ม โชะๆ
    สิ่งที่ต้องมี
    - จอย จอยxbox หรือ จอย ps2 ต่อคอมก็ใช้ได้นะครับ (ยังไม่เคยลองกับจอยอื่นเหมือนกัน)
    - เพื่อน หรือจะมากกว่าเพื่อน เป็นกิ๊กเป็นแฟนก็ได้ แต่ต้องตัวเป็นเป็น เพื่อนออนไลน์ไม่ได้นะครับ
    ทำตามขั้นตอนดังนี้
    1. ตัวอย่างนี้ ผมใช้ จอย xbox ทำนะครับ ถ้าจอยอื่นก็จะแตกต่างกันตรงการตั้งค่าปุ่มครับ
    2. สำหรับจอย xbox โหลดไฟล์ 360controller.cfg นี้ ไปวางที่ \left4dead\cfg ทับของเดิม (อย่าลืม เก็บของเก่าไว้ด้วยนะครับ เผื่อๆ)
    3. เปิดเกม Left 4 dead แบบเรียก console มาด้วย
    4. ในช่อง Console พิมพ์ exec 360controller.cfg แล้ว Enter
    exec 360controller.cfg
    5. แบ่งจอ - ในช่อง Console เลือกแบบแบ่งจอที่ต้องการ
    ss_splitmode 1
    แบ่งแนวนอน แบบเดียวกับเกม PlayStation ครับ
    ss_splitmode 2
    แบ่งแนวตั้ง แนะนำสำหรับจอไวด์ครับ

6. พิมพ์คำสั่ง ss_enable 1 แล้วกด Enter
    ss_enable 1
    7. ถึงตอนนี้ก็พร้อมจะเริ่มเกมแล้วนะครับ ...
    ให้เลือก Start เกม .... ขณะที่เกมโหลดอยู่ ให้ถอดจอยออก 1-2 วินาที แล้วเสียบกลับก่อนที่เกมจะโหลดเสร็จ
    (หมายเหตุ ขั้นตอนการถอดจอยนี้ ทำเฉพาะกับจอย xbox เท่านั้น จอยอื่นไม่ต้องทำครับ -- เราต้องทำเพื่อที่จะย้ายให้จอยเป็น Player 2 นั่นเอง ... ตรงนี้สังเกตว่า ไฟเลขบนตัวจอยควรจะชี้ที่เลข 2 นะครับ )

8. เทคนิคเพิ่มเติมโดยคุณ yamisong ครับ
    Originally posted by yamisong View Post

เปลี่ยนชื่อ คนเล่นที่2
    กด เรียก Console แล้วพิม name2 พิมชื่อผู้เล่นที่2ครับ

และถ้าเริ่มเกมส์ไปแล้ว เพื่อนอยากจะเล่นด้วยระหว่างเกมส์ก็ทำได้นะครับ

เมื่ออยู่ในเกมส์ พิม ในconsole SS_connect ก็จะทำให้แบ่งจอทันทีและสามารถเริ่มเล่นสองคนได้เลยครับ
    ถ้าจะให้เพื่อนออกเกมส์ ก็พิม SS_disconnect ระหว่างเกมส์ได้เลยครับ

ภาพในเกม

ต้องชื่นชม Valve จริงๆ ที่ทำให้ Left 4 Dead มีฟีเจอร์นี้
    บางทีเราชาว PC เองก็เป็นหนี้บุญคุณชาว xbox360 เหมือนกัน อื้ม ๆ ๆ

ขอขอบคุณ
    - คนนำเสนอเทคนิคนี้คนแรก คุณ TheBusGuy จาก Steam User's Forum ครับ
    - คุณ yamisong สำหรับเทคนิคเพิ่มเติม เรื่องการเปลี่ยนชื่อผู้เล่นคนที่สอง และการแบ่งจอครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
    - รวมสาวก Left 4 dead คนไทยใน Garene มาห้องนี้กันครับ
    - FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

ขอให้มีความสุขกับการเล่นเกมด้วยกันครับ
    Last edited by estrellas; 13 Feb 2009, 10:11:44.

มานแบ่งจอแบบไหนหรอครับผม

แนวตั้ง-นอนเอ่ย

Comment

เขาบอกอยู่ว่าเลือกปรับได้หงิครับ -.-

Comment

Originally posted by karas100 View Post
        มานแบ่งจอแบบไหนหรอครับผม

แนวตั้ง-นอนเอ่ย
        เลือกได้ครับ
        ss_splitmode 1 แบ่งแนวนอน
        ss_splitmode 2 แบ่งแนวตั้ง
        Last edited by estrellas; 22 Dec 2008, 22:24:53.

Comment

เอ่อ น่าสนแฮะ

พอดีไม่มีจอย X360 อะ- -*จะใช้จอย USB ธรรมดาได้ไหมหว่า รบกวนช่วยลองทีนะถ้าใครว่างๆ พอดีตอนนี้ยังไม่มีเวลาโหลดอ่าแผ่นที่ไลท์ไว้พังไปแว้ว-w-*

Comment

น่าสนเด๋วเล่นกับน้อง

Comment

โอวน่าลองแฮะ ขอบคุณครับ

Comment

แจ่ม!!

Comment

แหล่ม

Comment

ขอบคุณครับ ว่าแต่ผมไม่มีจอย360อ่าเซงเลย

Comment

แหล่มๆ

Comment

มีแต่คนชมว่าแหล่ม แต่ยังไม่มีใครลองเลยอ่ะ สงสัยจะขาดคนรู้ใจกัน ฮ่า ฮ่า

ที่จริงจอยอื่นก็น่าจะทำได้นะครับ แค่เปลี่ยน config button ให้เป็นแบบที่ถนัด
                        แต่ว่า มันก็จะมายากตรงที่สลับ Player นี่แหละ ขั้นตอนที่ 7 ผมอ่านตอนแรกยังงงเลย นี่มันวิชามารชัดๆ

Comment

ต้องลอง

Comment

อิอิใช้ได้จิง แต่จะไปรอดไหมหว่า ใช้เม้า เล่นแบบยากสุดยังเดี้ยงแล้วเดี้ยงอีก ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

Comment

ใช้ตัวต่อUSBได้
                              ไม๊คับ

Comment

Working...
                              X