Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่อง CPU Intel Xeon ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่อง CPU Intel Xeon ค่ะ

คือเรามี Dell PowerEdge T310 ที่ใช้ Intel(R) Xeon(R) Processor X3450, 2.66Ghz, 8MB Cache และ RAM 4GB (2x2GB), 1333MHz, Single Rank RDIMMs
    แล้วเราจะนำมาเพิ่ม RAM เป็น 32GB กับ HDD อีก 1 ลูก เพื่อที่จะลง Windows Server 2019 และ SQL Server (จากเดิมใช้ Linux) แล้วทีนี้ทางร้านก็แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องใหม่เลยดีกว่า เพราะราคาที่จะซื้อ RAM กับ HDD มาเปลี่ยนก็ได้เครื่องใหม่แล้ว
    ไอ้เราก็ไม่ได้ตาม CPU Xeon ก็เลยตัดสินใจตอนนั้นไม่ได้ เลยเก็บมาถามพี่ๆในนี้ดูก่อน

คนขายแนะนำเป็น
    - Dell PowerEdge T30 specification (Intel® Xeon® E3-1225 v5 3.3GHz, 8MB Cache, 4Core/4T, Turbo, 80W)
    - HPE ProLiant ML30 Gen9 specification (Intel® Xeon® E3-1220v6 (3.0GHz/4-core/8MB/72W) Processor)
    - Lenovo ThinkSystem ST50 specification (Intel Xeon E-2124G 4+2C 71W 3.4GHz)
    - Lenovo ThinkServer TS150 specification (Intel Xeon E3-1225 v6 3.3GHz 2400MHz 4C/4T (73W))
    - SuperServer 5039C I specification (Intel® Xeon® Processor E-2124 (4C 3.3G 8M))

ซึ่งถ้าซื้อใหม่ก็ต้องเพิ่มแรมเป็น 32GB อยู่ดี แต่ที่อยากทราบคือ มันต่างจากเครื่องเก่าเยอะไหม คุ้มที่จะเปลี่ยนหรือไม่ค่ะ

สิ่งที่ไม่แน่ใจอีกอย่างคือ CPU เครื่องเก่าเรา support CMPXCHG16b, PrefetchW, and LAHF/SAHF support for 64-bit versions หรือไม่
    Last edited by TaTaLaS; 11 Sep 2019, 06:41:26.

รอท่านด้านล่างครับ

Comment

cpu xeon X3450 เก่ามากแล้วครับ

cpu xeon X3450 เก่ามากแล้วครับ ไม่น่าจะพอในการใช้งานกับโปรแกรมในปัจจุบันนี้ แล้วสเปคที่ร้านเสนอมาผมว่าราคาน่าจะแพงมาก แนะนำเครื่องประกอบที่คุณเปา(i have cpu)ขาย น่าจะราคาถูกกว่าเยอะ
      ลองเข้าไปดู สเปคในเพจเค้าได้ครับ

https://www.ihavecpu.com/category/73...B2-10000-20000

ไม่ได้โฆษณาให้คุณเปาน่ะครับ แต่ของและราคาเค้าดีจริงๆ

Comment

เปลี่ยนเถอะครับ cpu X3450 ที่ใช้อยู่มันก็ถึงเวลาปลดระวางแล้ว
        ได้ performance เพิ่มขึ้นมากโขเลยจากของเดิม
        Pci-e lane ที่ใหม่เร็วกว่าเดิม แรมที่เร็วขึ้น
        ได้ controller sas ใหม่ไปด้วย จะได้ไม่มีปัญหาเวลา hdd พังต้องวิ่งหารุ่นเก่าๆมาใส่
        ชุดคำสั่งใหม่ๆ
        ปัญหาสุดท้ายคือ driver ที่ตัวเก่าๆไม่ support กับ windows server 2019 ที่อาจจะเจอครับ

ส่วนรุ่นดูที่ ประกันเป็นหลักเลยครับ support ดีมั้ย ระยะเวลาการสั่งอะไหล่เปลี่ยนนานมั้ย
        ถามร้านดูก็ได้ครับ

Comment

ควรเปลี่ยนครับ

ถ้ามีแผนใช้กับ Windows Server 2019 ผมคิดว่าควรเปลี่ยนเครื่องเลยดีกว่า เนื่องจากตัวระบบปฏิบัติการค่อนข้างใช้ทรัพยากรระบบสูง
          เมื่อเทียบกับสเปคเดิมแล้ว อาจจะใช้งานได้ไม่คล่องตัวครับ แนะนำว่าควรติดตั้ง RAM สัก 64GB ขึ้นไป สำหรับระบบปฏิบัติการรุ่นใหม่ๆ
          เผื่อโหลดและเผื่อ transaction ในอนาคตของ Server ด้วยครับ

Comment

ต้องดูว่า อัพเกรดเพื่ออะไร เพื่อปัจจุบันที่ดีขึ้น หรือ เพื่อรองรับปริมาณในอนาคต

ถามก่อนเครื่องใช้เกี่ยวกับบัญชีหรอครับ เพราะดูแล้วที่เพิ่มแรม แสดงว่า cpu ไม่ค่อยส่งผลกระทบต่อประสิทธิภาพ ถ้างบประมาณมีจำกัด ต้องตัดสินใจให้ดีว่าเปลี่ยนแล้วจะส่งผลหรือไม่ ถ้าเป็นโปรแกรมฐานข้อมูล อัดแรม กับใช้ ssd ช่วยได้เยอะ

แต่ถ้าภายใต้งบประมาณที่มีจำกัด การซื้อเครื่องใหม่ งบแรมก็ไม่ได้ ssd ก็ไม่ได้ใช้

ของบเพิ่มโลด

Comment

คุ้มไม่คุ้ม ขึ้นอยู่กับคุณจะขึ้นระบบอะไรครับ

ถ้าแค่เป็น database แรม 16gb ก็เหลือๆแล้วครับ (หรือดูสเปกที่ระบบนั้นแนะนำครับ)

เครื่องใหม่ ถ้าจะใช้ให้คุ้ม แนะนำให้ใช้เป็น vm แล้วจำลองซัก 2 guest ครับ หรือไม่ก็ใช้เป็น hyperV

Comment

ขอบคุณค่ะ ทุกความคิดเห็น และคำแนะนำ
                ใช้เกี่ยวกับระบบบัญชี และจัดการคลังสินค้า ไม่ได้ใช้ CPU ในการประมวลผลมาก จะใช้ก็ตอนทำรายงานต่างๆซึ่งเท่าที่จับดูก็จะแตะ 100% ในบางรายงาน และในช่วงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้น คือรับได้ค่ะ (จากระบบเก่า และเครื่องเก่าที่เป็น Linux) ส่วนระบบที่จัดซื้อใหม่ต้องลงใน windows เท่านั้นค่ะ

ถ้าใช้งานประมาณนี้แนะนำเป็น CPU รุ่นไหนดีค่ะ เพราะจากที่อ่านจากคำแนะนำของพี่ๆ น่าจะซื้อเครื่องใหม่เลยเพื่อความสดใหม่ค่ะ และเพิ่ม RAM เอา

Comment

ต้องเผื่อไว้ 3 ปีข้างหน้า

กรณีนี้ต้องพิจารณาจาก Load ของงานเป็นหลักนะครับ และเนื่องจากงานฐานข้อมูลพวกนี้ส่วนใหญ่จะไม่นิยมย้ายเครื่องกันบ่อยเพื่อป้องกันข้อมูลสูญหาย
                  ส่วนใหญ่แต่ละองค์กรที่ใช้งาน SQL Server เขาจะมี life cycle ประมาณ 3-5 ปี ในการเปลี่ยนเครื่องใหม่ ต้องพิจารณาตรงนี้ด้วยประกอบกันไปกับงบ
                  ส่วนตัวคิดว่าถ้างานไม่ซับซ้อนมาก Intel XEON E รุ่นใหม่ๆ ที่พัฒนาจาก Coffeelake Microarchitect แฝดพี่น้องกับ Core i9 / i7 LGA1151V2
                  น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าจะพิจารณาลำดับต้นๆ ครับ

แต่ถ้าต้องการจัดการกับฐานข้อมูลขนาดใหญ่มากๆ ต้องการใช้ CPU หนัก ต้องมองไปที่ระบบ Multi Processor ซึ่งราคาจะแพงตามไปด้วย ในเมืองไทย
                  เราไม่ค่อยเห็นกันซักเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่จะจบที่ XEON E รุ่นใหม่ๆ กันเสียมากกว่า ลองเลือก CPU ที่ใช้ในหมวดสินค้านี้ดูนะครับผม
                  https://www.thailand.intel.com/conte...rocessors.html

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                    กรณีนี้ต้องพิจารณาจาก Load ของงานเป็นหลักนะครับ และเนื่องจากงานฐานข้อมูลพวกนี้ส่วนใหญ่จะไม่นิยมย้ายเครื่องกันบ่อยเพื่อป้องกันข้อมูลสูญหาย
                    ส่วนใหญ่แต่ละองค์กรที่ใช้งาน SQL Server เขาจะมี life cycle ประมาณ 3-5 ปี ในการเปลี่ยนเครื่องใหม่ ต้องพิจารณาตรงนี้ด้วยประกอบกันไปกับงบ
                    ส่วนตัวคิดว่าถ้างานไม่ซับซ้อนมาก Intel XEON E รุ่นใหม่ๆ ที่พัฒนาจาก Coffeelake Microarchitect แฝดพี่น้องกับ Core i9 / i7 LGA1151V2
                    น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าจะพิจารณาลำดับต้นๆ ครับ

แต่ถ้าต้องการจัดการกับฐานข้อมูลขนาดใหญ่มากๆ ต้องการใช้ CPU หนัก ต้องมองไปที่ระบบ Multi Processor ซึ่งราคาจะแพงตามไปด้วย ในเมืองไทย
                    เราไม่ค่อยเห็นกันซักเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่จะจบที่ XEON E รุ่นใหม่ๆ กันเสียมากกว่า ลองเลือก CPU ที่ใช้ในหมวดสินค้านี้ดูนะครับผม
                    https://www.thailand.intel.com/conte...rocessors.html
                    นี่แหละค่ะที่เราสงสัย เพราะในเว็บของ Intel นั้นจะเป็น E-xxxx ส่วนที่เห็นขายกันในตลาดจะเป็น E3-xxxx V.x หรือ E5-xxxx V.x ซึ่งเราไม่ทราบว่ารุ่นไหนคือใหม่ และต่างกันอย่างไร

Comment

ตระกูล xeon e

ขณะที่ E[3หรือ5] - ต่อท้ายด้วยเลข - และเวอร์ชั่น [ V เป็นการบอกสถาปัตยกรรมครับ]

อาทิ E3-1220 ไม่มี V คือซีพียูสถาปัตยกรรม Sandy Bridge 32nm เป็นซีพียูที่เปิดตัวตอนปี 2011 หรือประมาณฝั่ง pc ก็ i3 i5 i7 เจน 2000 [ อาทิ i3-2130 i5-2500 i7-2600]

V2 คือ Ivy Bridge เปิดตัวเมื่อ 2012 เทียบกับฝั่ง pc ก็พวกตระกูล i3 i5 i7 เจน 3000

ไล่ไปเรื่อยๆ V3 V4 V5

V5 จะเห็นกันเยอะ เปิดตัวเมื่อ 2015 เป็น Skylake เทียบกับฝั่ง pc ก็พวก i3 i5 i7 เจน 6000

V6 ก็เป็น Kaby Lake

แล้วจากนั้น intel เปลี่ยนวิธีการเรียกชื่อรุ่น เป็น E-2000 ไม่เรียกแบบ E3 แล้ว และยังมี gold กับ silver อีกเยอะแยะ

ซึ่ง E-2000 series เป็นรุ่นปัจจุบัน
                      Last edited by devilblaze; 13 Sep 2019, 12:47:45.

Comment

Working...
                      X