Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ Spec นี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ Spec นี้

คอมชุดนี้จะใช้งานเกี่ยวกับตัดต่อเสียง [sound Booth CS3 กับ Adobe Audition 2.0] ไม่แน่ใจว่า Q จะทำงานคุ้มหรือเปล่า + เล่นเกมส์เล็กน้อย

Intel Q9450 [11,800] หรือ E8400 [6,850] ดีครับ เลือกไม่ถูกจริงๆ

Heat Sink : Sunbeam Tuniq Tower 120 (FAN BLUE LED) 1,990
    MB : Asus P5Q pro 4,990
    RAM : DDR2 OCZ Reaper HPC 4GB 1066MHz (2GBx2) 5,100
    VGA : Sapphire HD4850 6,590
    Tagan : BZ-Series 800W 5,600
    Fan Case : SilverStone FM121 12cm Fan with Control 550 x 3 = 1,650
    Fan Case : Thermaltake ThunderBlade 8cm 250
    Function Panel : SilverStone FP33 3.5 950
    ราคาไม่รวม CPU = 27,120

ผมมี HD SATA ทั้งหมด 3 ตัว
    DVD Writer [Sata 3] , [IDE 1]
    Case มีแล้ว

อนาคตจะเพิ่ม VGA : Sapphire HD4850 อีก 1 เพื่อทำ CF

เลยอยากทราบว่า PSU 800w มากหรือน้อยเกินไปครับ

เครื่องนี้ผมน่าจะใช้งานแค่ 1 ปี นะครับ กลัวว่าซื้อ Q มาแล้วมันจะคุ้มหรือเปล่า กลัวใช้งานไม่ถึง + ไม่คุ้มค่าเงินที่เสียไปครับ

ผมน่าจะซื้อเครื่องชุดนี้ เดือนหน้าครับ

ไม่มีคนแนะนำเลย

งั้นผมเลือกเอา E8400 ละกัน ประหยัดเงิน และใช้งานแค่ 1 ปี ก็เปลี่ยนใหม่แล้ว

Comment

Quad โลด

Comment

จัดเสป็กมาเล่นดูก่อน ที่จัดก็ดีแล้ว แต่ของตกแต่งนี่ เมื่อไหร่ก็ซื้อได้ - - *
        Quad Core ไปเลยคับ แจ่มอยู่แล้ว

Comment

..ผมก็ทำงานด้านเสียงเหมือนกันคับ..(ใช้ Nuendo 4 ทำ DTS / Cubase SX 3/4) แล้วก็ Hardware อีกหลายประการ..ยังใช้ E6400 เลยค๊าบ..บ.บ..

..แต่สเป็คก็คล้ายคลึงกับที่ผมคิดๆอยู่เหมือนกันคับ..สนับสนุน Q9450 คับ...(ถึงแม้อีกไม่นาน Q9550 กะลังจะออกมาก็ตาม )

Comment

..เสริมให้อีกนิดนึงคับ..หากจะก้าวเข้างาน Digital Sound จิงๆๆ...ผมว่าเก็บเงินไว้ซื้อ Audio Interface ที่ Latency ต่ำ Support I/O ใน Port ที่เราต้องการ หรือ Digital Firewire Mixer Console สักตัว...ดีกว่ามั้ยคับ..(เป็นคิดเห็นส่วนตัวนะคับ)

Comment

ไม่รู้จะแนะนำอะไร จัดของดีๆมาทั้งนั้น แต่ใช้ให้คุ้มละกัน

Comment

Originally posted by POPgtr View Post
                ..เสริมให้อีกนิดนึงคับ..หากจะก้าวเข้างาน Digital Sound จิงๆๆ...ผมว่าเก็บเงินไว้ซื้อ Audio Interface ที่ Latency ต่ำ Support I/O ใน Port ที่เราต้องการ หรือ Digital Firewire Mixer Console สักตัว...ดีกว่ามั้ยคับ..(เป็นคิดเห็นส่วนตัวนะคับ)
                ลืมบอก ผมใช้ Sound : X-Fi Platinum ซื้อมา เมื่อต้นปีที่แล้วครับ

ซึ่งจริงๆ มันก็เพียงพอต่อความต้องการอยู่แล้วครับ เพราะแค่ตัดต่อ Tape + MD นิดหน่อยเองครับ เหลืออีกประมาณ 1000 ชม. ก็คงเสร็จ

เรื่อง CPU ผมไม่แน่ใจว่า Software (Audition 2.0 , Sound Booth CS3) จะลองรับการทำงานของ Quard หรือเปล่า เพราะถ้าไม่ลองรับ มันก็จะเหมือนกับ C2D ธรรมดา

และสาเหตุที่อยากได้ CPU ที่เร็วกว่า E6300 ที่ใช้อยู่ เพราะเวลาทำ Time Shift สัก 45 นาที ไปอีก 10% มันจะกินเวลาในการแปลงนานมากเลยครับ ผมอยากย่นเวลาตรงนี้

ซึ่งวันนี้จากการไปค้นข้อมูล หลายๆ ที่ ทั้งจากเวปไทย + เทศ ได้ข้อสรุปว่า

E8400 ตัวคุณ 9 สามารถ ดันไปถึง 4 G ได้สบายๆ

แต่ Q9450 ตัวคุณ 8 ถ้าจะดันไปถึง 4 G ต้องมี Board + ระบบระบายความร้อนที่ดี ซึ่ง ผมอาจะต้องจ่ายเงิน ค่า Board + ชุดระบายความร้อนเพิ่มไปอีก คงจะเพิ่มเกือบ หมื่นบาทมั๊ง (รู้สึกจ่ายแพง )

อีกประเด็น ชุดนี้ ผมตั้งใจใช้แค่ ถึง มิถุนายน ปีหน้าเองครับ จึงอยากจ่ายเงินให้สมกับค่าของเงินที่จ่ายไปครับ

อย่าง Board ผมก็ใช้ Sata หมด พอดี ทั้ง 6 Sata + อีก 2 ไว้ copy HDD และ ว่าจะทำ CF + ซื้อ Ram เพิ่ม (ถ้าเงินเหลือจากการทำ CF) ซึ่งจะทำให้ P5Q pro คุ้มค่าทันที

จันทร์ - ศุกร์ ทำงาน

เสาร์อาทิตย์ เล่นเกมส์ทั้งวันให้สมกับ HD 4850

24 hr. ก็โหลด Bit กันต่อไป

สุดท้ายผมขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ

Comment

Working...
                X