Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแสดงผลที่สวยสีสดเกินจริงของmacbookPro ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแสดงผลที่สวยสีสดเกินจริงของmacbookPro ครับ

ผมใช้ macbookPro ตัดต่องานวิดีโออยู่โปรดักชั่นแห่งนึงครับ ปรากฏว่าสีที่แสดงผลในหน้าจอสวยสดใสมากมายครับ ถึงกับโอเคพอใจเลย แต่พอเอ็กซ์พอร์ตออกมาออกอากาศแล้ว ผมว่ามันซีดไม่เหมือนกับตอนตัดต่อครับ ดูภาพก็เหมือนกันดูในจอmacนะครับใส่ปิ๊งสดมากเลยครับ สดกว่าจอคอมเครื่องอื่น งานบางงานอาจจะทำให้เราแต่งสีผิดเพี้ยนได้ครับ

.......ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง แล้วมีวิธีการแก้ไขหรือแนะนำบ้างมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ

preference>display>set color profile ให้ซีดๆไว้หน่อยซีครับ

Comment

Originally posted by saraoph View Post
      preference>display>set color profile ให้ซีดๆไว้หน่อยซีครับ
      ถ้าตั้งไว้แบบนี้หน้าจอแราแหละเพี้ยนครับเวลา Export สีจริงไม่ได้จืดตาม เหมือนกับเราใส่แว่นดำหลอกตัวเองว่ามืด คนอื่นไม่ได้มืดด้วย

ต้องตั้ง Color Profile ในโปรแกรมด้วยครับ ถ้าตั้งที่ displayเดวมันจะเพี้ยนกันใหญ่
      มันเหมือนเอาสีๆนี้ทำใน HP แล้วไปเปิดใน Acer มันก็สีไม่เหมือนกันซะทีเดียว
      เปิดจอทีวีแต่ละเครื่องมันไม่เหมือนกันหรอก ต้นทางถึงปลายทางสัญญานดรอปอยู่แล้ว แล้วคนอื่นก็ม่ได้ใช้จอ Apple
      ผมใช้งานเกี่ยวกับงานพิมพ์ พิมพ์กระดาษแต่ละเนื้อก็ไม่เหมือนกันต้องเลือก Profile ให้ตรงกับโรงพิมพ์และเนื้อกระดาษ แล้วลอง Preview เพื่อให้สีเพี้ยนน้อยที่สุด
      Last edited by Tad; 16 Feb 2010, 19:13:34.

Comment

ขอบคุณครับ จะลองหาวิธีแก้เพิ่มดู ทุกวันนี้ต้องกะเอาอย่างเดียวเลย อาศัยว่าคุ้นเครื่องตัวเอง อิอิ

Comment

ตัดต่อเสร็จแล้วโยนลงเทปสีมันจะดรอปไปประมาณ 10-15% ครับ

Comment

Spider โลดดด

Comment

Originally posted by Mr.SnaCk View Post
              Spider โลดดด
              ตามนั้น

Comment

เห็นด้วยกะคุณ Tad ครับ

จอ mac นี่แทบจะไม่ต้อง แคริเบท เลย

Comment

Originally posted by ลูกแหง่ View Post
                  ผมใช้ macbookPro ตัดต่องานวิดีโออยู่โปรดักชั่นแห่งนึงครับ ปรากฏว่าสีที่แสดงผลในหน้าจอสวยสดใสมากมายครับ ถึงกับโอเคพอใจเลย แต่พอเอ็กซ์พอร์ตออกมาออกอากาศแล้ว ผมว่ามันซีดไม่เหมือนกับตอนตัดต่อครับ ดูภาพก็เหมือนกันดูในจอmacนะครับใส่ปิ๊งสดมากเลยครับ สดกว่าจอคอมเครื่องอื่น งานบางงานอาจจะทำให้เราแต่งสีผิดเพี้ยนได้ครับ

.......ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง แล้วมีวิธีการแก้ไขหรือแนะนำบ้างมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
                  ทีวีสีเพี้ยนหรือเปล่าครับ? มันมีหลายองค์ประกอบมาก
                  ^^ เหมือนแค่ไปปริ้นรูป 10 ร้าน 10 แบบครับ

Comment

ครับตามทีเพื่อนให้ความเห็นไว้ต้อง คาริเบตจอก่อนให้ได้สีมาตรฐานกลาง

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

Comment

Working...
                      X