Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ UPS ทีครับ ไฟดับบ่อยมาก (ขออภัยหากรกบอร์ด)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ UPS ทีครับ ไฟดับบ่อยมาก (ขออภัยหากรกบอร์ด)

เนื่องจากช่วงนี้พายุเข้า ไฟตก ไฟดับ บ่อยมากๆ ถึงคราวแล้วที่ต้องหา UPS มาป้องกันตัวซักหน่อย (เนื่องจากอ่านไปเจอเวปหนึ่ง เล่าถึงเหตุการณ์คอมพัง ฮาร์ดดิสลาโลก เพราะไฟดับ หาคนรับผิดชอบไม่ได้)

สเป๊คคอมผมคร่าว ๆ มีประมาณนี้ครับ

CPU - AMD FX-8350
    VGA - MSI R9 290 Gaming Edition
    RAM - 8Gb
    Harddisk 1Tb x 2
    PSW - 1000Wat RX1000ae

ผมอยากจะขอคำแนะนำว่า ผมควรใช้ UPS ไฟเท่าไหร่ดี สำหรับคอมของผม (เล่นเกมส์เป็นหลัก โดยเฉพาะ BF3 / และ GTA V ที่กำลังจะออก)

ผมเป็นคนดู Full load ไม่เป็นครับ สเป๊คที่จัดมาก็ จากเพื่อน ๆ แนะนำบ้าง พนักงานแนะนำบ้าง

ผมมีงบ ไม่เกิน 5,000 อาจเพิ่มได้เล็กน้อย ซึ่งตอนนี้ผมได้เล็งตัวนี้ไว้ UPS SYNDOME 1000 VA 800 WATT พอจะใช้ได้หรือไม่ครับ หากไม่ได้ ควรจะเล่นตัวไหนดี?

ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านไว้ล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ผมคำนวนคร่าวๆ สเปคท่านอยู่ที่ประมาณ 500-550W

UPS ตัวที่ท่านเลือกผมว่าโอเค น่าจะได้เกิน 5 นาทีตอน fullload

ในงบนี้ถ้าเป็นยี่ห้อ APC จะได้ที่ 660W ผมว่ามันเริ่มน้อยไป

Comment

apc 660w

Comment

คงต้องเพิ่มงบอีก 1,000 ให้ได้ UPS SYNDOME 1000 VA 800 WATT แล้วสินะครับ เผื่ออัพเกรดในอนาคต

Comment

APC นะครับ รุ่นนี้ดี

Comment

ผมถามในนี้เลยได้มั้ยครับ

CPU : Intel i7 4770k
            MB : Gigabyte z87x-d3h
            RAM : G.SKILL 16GB
            VGA : GTX 770
            PSU : TT 750W

ควรใช้ UPS เท่าไรดีึครับ

ปล.พอดีวันนี้ไฟดับ เข้าวินโดว์ไม่ได้ นั่งแก้กว่าจะใช้ได้

Comment

Originally posted by Mario7 View Post

ปล.พอดีวันนี้ไฟดับ เข้าวินโดว์ไม่ได้ นั่งแก้กว่าจะใช้ได้
              ผมเลือกยี่ห้อก่อนเลย watt ไว้ว่ากันทีหลัง ตัวนี้ก็พอคับ

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=4030

Comment

Originally posted by Mario7 View Post

apc 750 va 500 วัต ก็พอ เลือกรุ่นที่เป็น สมาร์ทนะ

Comment

ูู^
                  ^

ตัวนั้นก็ไช้ใด้นะ แต่ตอนนี้ไม่มีขายแล้วมั้ง มีแต่รุ่นใหม่มีจอ LCD

Comment

ผมแนะนำ cleanline นะครับ ราคา ค่าตัว น่าคบ ใช้งานได้ดี
                    ถึง APC ผมจะไว้ใจมากกว่า (เอามาต่อกับ server)
                    แต่ ถ้ารวมเรื่องคุ้มค่า ราคา ผมให้ คลีนลาย นะครับ ใช้อยุ่เยอะที่โรงแรมก็ทน พอๆกับ APC / Emerson ละนะ ด้วยค่าตัวที่ถูกกว่า มากๆ
                    แต่หาซื้อยากนิดนึงละนะ

หรือถ้ายังไง งบพอไม่จำเป็นต้อง จัด APC
                    1400VA APC BX1400U-MS 5400 ได้มาตั้ง 700w
                    http://thesystem.co.th/prod_manager/...&code=A0076054

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      ูู^
                      ^

ตัวนั้นก็ไช้ใด้นะ แต่ตอนนี้ไม่มีขายแล้วมั้ง มีแต่รุ่นใหม่มีจอ LCD

รุ่นนี้ใช้อยู่

เสปค
                      i7-3770
                      GTX-680
                      HDD - 3
                      SSD - 1

ถือว่าพึงพอใจ

Comment

ผมถามด้วยเช่นกันครับ ช่วงนี้ลมแรงไฟดับบ่อยกลัว ไอ้ลูกชายมันจะพังซะก่อน
                        สเปคตามนี้ครับ i5 4570
                        ram 16 gb
                        vga gefoce gtx 770 oc
                        psu OCZ 750 w

งบประมาณ 4000 เกินได้นิดหน่อยครับ

Comment

Originally posted by techatza View Post
                          ผมถามด้วยเช่นกันครับ ช่วงนี้ลมแรงไฟดับบ่อยกลัว ไอ้ลูกชายมันจะพังซะก่อน
                          สเปคตามนี้ครับ i5 4570
                          ram 16 gb
                          vga gefoce gtx 770 oc
                          psu OCZ 750 w

งบประมาณ 4000 เกินได้นิดหน่อยครับ
                          http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=4031

Comment

ถามหน่อยครับ APC แบบ smart กับ ธรรมดาแตกต่างกันยังไงครับ แตกต่างมากมั้ย เห็นราคาต่างกันเยอะมากเลยครับ

ปล.เมื่อกี้ไฟตกอีก หน้าจอ icon desktop หายหมดเลย โอยปวดหัว

Comment

ถามหน่อยครับ APC แบบ smart กับ ธรรมดาแตกต่างกันยังไงครับ แตกต่างมากมั้ย เห็นราคาต่างกันเยอะมากเลยครับ

ปล.เมื่อกี้ไฟตกอีก หน้าจอ icon desktop หายหมดเลย โอยปวดหัว
                              รุ่น Smart ไฟที่ออกมาในข่วงสำรองไฟ จะเป็น Sine wave เหมือนไฟปกติครับ

ส่วนรุ่นธรรมดา ไฟจะออกมาเป็นแบบ step wave เป็นเหลี่ยมๆ ไม่เรียบเหมือนไฟปกติ

แต่ step wave ของ APC ไฟที่ออกมาก็ถือว่าทำได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นที่เป็นแบบ step wave เหมือนกัน

ลองดูรูปคลื่นที่ออกมาในช่วงสำรองไฟ

ไฟบ้านปกติ และ Smart Ups ในช่วงสำรองไฟ จะออกมาประมาณนี้ (sine wave)

ฺรุ่น Back Ups ตอนสำรองไฟ จะเห็นเป็นเหลี่ยมแบบขั้นบันไดมาเลย (step wave)

รูปจาก
                              http://www.jkovach.net/projects/powerquality/

Comment

Working...
                              X