Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับ vram ที่โชว์ เวลาเปิด monitor ในโปรแกรม MSI Afterburner ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับ vram ที่โชว์ เวลาเปิด monitor ในโปรแกรม MSI Afterburner ครับ

สงสัยเกี่ยวกับ vram ที่โชว์ เวลาเปิด monitor ในโปรแกรม MSI Afterburner ครับ

ทำไมมันโชว์เกินกว่า ram ที่มีครับ VGA Ram 2GB เวลาเล่นเกมส์หนักๆ โปรแกรมมันโชว์ไป 2.5+GB ตลอด ตกลงโปรแกรมที่โชว์ ram เกินมันมาจากไหนครับ ram ส่วนที่เกินมามันมีให้ใช้จริงหรือว่ามันหมายความว่าไงครับ

Originally posted by know2519 View Post

ทำไมมันโชว์เกินกว่า ram ที่มีครับ VGA Ram 2GB เวลาเล่นเกมส์หนักๆ โปรแกรมมันโชว์ไป 2.5+GB ตลอด ตกลงโปรแกรมที่โชว์ ram เกินมันมาจากไหนครับ ram ส่วนที่เกินมามันมีให้ใช้จริงหรือว่ามันหมายความว่าไงครับ
    ลองถาม google อ่านประวัติ vram ดูครับ คร่าวๆ

แต่ก่อนนี้ gpu ไม่มี vram ครับ จะใช้ ram ระบบในการโหลดข้อมูลต่างๆนาๆ ซึ่งมันจะส่งผลให้ช้า ตอบสนองความต้องการไม่ค่อยดี

เวลาผ่านไปเค้าเลยพัฒนา แยกออกมา เป็น vram ไว้สำหรับโหลดข้อมูลให้gpu ไปนั้นเอง อ่านๆ หาอ่านตาม google ครับ

ดังนั้น ถ้า vram ไม่พอใช้ ใช้เกินการ์ดจอที่มี มันก็ไปลง ram ระบบตามปรกตินั้นเองครับ

(วีแรม) ย่อมาจาก video RAM (แปลว่า แรมภาพ) หมายถึง ส่วนหนึ่งของแรม (RAM) ที่ใช้เก็บภาพต่าง ๆ ที่คอมพิวเตอร์กำลังแสดงผลบนจอภาพมีความหมายเหมือน video memory

Comment

คุณควรหาการดจอที่มีแรมเยอะกว่าเดิมมาใช้ได้แล้ว

Comment

Originally posted by Hardgamer2 View Post
        คุณควรหาการดจอที่มีแรมเยอะกว่าเดิมมาใช้ได้แล้ว
        เห็นด้วย Vram ขั้นต่ำ 4gb สนนราคาที่ 13000 บาท

Comment

Originally posted by know2519 View Post

เอามาจากแรมเครื่องนะ

ใช้งานได้จริง RAM VGA + RAM System รวมกัน

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            เอามาจากแรมเครื่องนะ

ใช้งานได้จริง RAM VGA + RAM System รวมกัน
            เนี่ยคือคำตอบ จากคำถาม ขอบคุณครับ พึ่งได้ข้อมูลเกี่ยวกับ windows แชร์ ram ไปให้ vga ส่วน คห อื่น ขอบคุณครับที่แนะนำให้ผมซื้อ vga ใหม่ และ แนะนำให้ผมไปหาข้อมูลเกี่ยวกับ VRAM แต่คำถามผมคือ ทำไมโปรแกรมโชว์ ram เกินจากที่ vga มี คำตอบคือ vga มันดึง ram จาก ระบบไปใช้ ตามคุณ TWK เลย ซื้อ VGA ใหม่มาใช้มันตอบคำถามเรื่องโปรแกรมโชว์ ram เกินจากที่มีไม่ได้ครับ
            Last edited by know2519; 29 Sep 2015, 22:21:46.

Comment

Originally posted by drcnfre View Post
              เห็นด้วย Vram ขั้นต่ำ 4gb สนนราคาที่ 13000 บาท
              7500 บาทเถอะครับ

r9 290 ผมว่าน่าจะได้ในราคานี้ มือสองนะ

Comment

แนะนำเพิ่มเติมนะครับ
                กรณีจะอัพเดทโปรแกรม msi afterburner ให้ลบตัวเก่าออกก่อน แล้วค่อยลงตัวใหม่
                อย่าลงทับนะครับ ไม่งั้นอาจเจอปัญหาแบบผม

Comment

Working...
                X