Announcement

Collapse
No announcement yet.

GDDR5 128 bits = GDDR3 256 bits ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GDDR5 128 bits = GDDR3 256 bits ???

GDDR5 128 bits = GDDR3 256 bits ???

คือถ้าเทียบ ตรรกแบบนี้แสดงว่า ถ้า GDDR5 128 bits เทียบกับ GDDR3 128 bits

แสดงว่ามันต้องแรงกว่า เท่าตัวนึงใช่มั้ย

ผมสงสัยว่า แล้วความเป็นจริง มันแรงกว่า 100% จริงหรือไม่

ใครมีข้อมูล แฉ ที สงสัยมากครับ...

ปล.ถือว่าความเร็วเม็ดแร็มเท่ากันหมดนะครับ ปัจจัยอื่นๆไม่นับ ว่าแต่เฉพาะเม็ดแรม

เอาใหม่นะ ห้าๆๆ งงกันหมด

คือว่า

GT540M 1GB GDDR3 128bits VS GT540M 1GB GDDR5 128bits มันจะแรงต่างกันเยอะมั้้้ย อารมณ์ นี้อ่ะครับ

ใครพอมีข้อมูลบ้าง
    Last edited by ยองยองซอย; 12 Apr 2011, 00:49:02.

งงง

Comment

อารมณ์เจ้าของกระทู็คงประมาณว่า

"เอ้ย GDDR3 มีตั้ง 256บิท ไหงได้แค่เท่าๆกับ 128 บิท บน GDDR5" ล่ะมั้งนะ...

จะว่าไป Bit มันก็ไม่ใช่ทุกอย่างละครับ คงต้องดูกันรวมๆหลายอย่างทั้ง core/mem/shader/pipeline หรือแม้แต่ตัวชิป VGA เอง

Comment

จะวัดความแรงต่างกัน 1 เท่าตัวนี่ ดูที่จีพียูชิปดีกว่าครับ แรมมันเป็นแค่ส่วนประกอบรอง ... จะเทียบแบบที่คุณคิดจริงๆผมว่าส่วนต่างเรื่องเฟรมเรตคงประมาณ 10-20%

Comment

เหมือนคอมส์อะแหละครับ CPU P4 มี แรม DDR 20 1000 bit มันก็ไม่แรงขึ้น

Comment

Originally posted by nitan View Post
            เหมือนคอมส์อะแหละครับ CPU P4 มี แรม DDR 20 1000 bit มันก็ไม่แรงขึ้น
            ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า การ์ด คงตัวเท่าโอ่งอ่ะ - -"

Comment

ผมว่าต่างนิดเดียว ต่อให้เป็น DDR5 128bit แต่ GPU ดึงไม่ขึ้นก็อาจจะแรงกว่าซัก 10-15% -..-

อย่าลืม GPU สำคัญกว่าแรม - -*

รอท่านอื่นมาตอบ

Comment

ตัวชิฟแน่นอนที่สุด ครับ ไม่มีที่ไหนใส่ชิปเทพแรมกาก หรือชิฟกากแรมเทพ
                คือจะบอกว่า ดูที่ชิฟก่อนเลยแน่นอนที่สุด

Comment

มันสัมพัน กันหมดละ

อย่าดูแค่แรม แค่ บิต ถ้า ชิบตัวเดียวกัน แต่แรม 256 บิต กับ 128 นี่ ความเร็วต่างกันเยอะนะ 30-40 เปอเซนได้

Comment

*-*

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post

คือถ้าเทียบ ตรรกแบบนี้แสดงว่า ถ้า GDDR5 128 bits เทียบกับ GDDR3 128 bits

แสดงว่ามันต้องแรงกว่า เท่าตัวนึงใช่มั้ย

ผมสงสัยว่า แล้วความเป็นจริง มันแรงกว่า 100% จริงหรือไม่

ใครมีข้อมูล แฉ ที สงสัยมากครับ...

ปล.ถือว่าความเร็วเม็ดแร็มเท่ากันหมดนะครับ ปัจจัยอื่นๆไม่นับ ว่าแต่เฉพาะเม็ดแรม

เอาใหม่นะ ห้าๆๆ งงกันหมด

คือว่า

GT540M 1GB GDDR3 128bits VS GT540M 1GB GDDR5 128bits มันจะแรงต่างกันเยอะมั้้้ย อารมณ์ นี้อ่ะครับ

ใครพอมีข้อมูลบ้าง
                      ถ้าแบบนี้ ต่างครับ

แต่ถ้าเป็น

DDR3 256 กับ DDR5 128 ผมว่าพอๆกัน

จริงๆแล้ว ถ้าให้พูดตรงๆ ถึงมันจะแรงเท่ากัน แต่ว่า DDR5 ผมว่ามันน่าจะยังมีอะไรที่แตกต่างกันบ้าง เพราะด้วยเทคโนโลยีไหม่ เพราะมันสามารถลดขนาดลงไป หรืออาจจะลดการกินไฟลงไปบ้าง เล็กน้อย และ ความแรงของเม็ดแรม อีก ทำให้ สามารถใช้แรงส่ง 128 Bit แต่มีความเร็วในการส่งใกล้เคียงกับ 256 Bit ของ DDR3 ได้ ก็คงจะลดต้นทุนในการยัดเม็กแรมลงไปได้อีก

ก็ เทคโนโลยีไหม่ขึ้น อะไรๆ ก็จะลดขนาดให้มันเล็กลง ลดได้หลายอย่าง โดยที่ความแรงยังเท่าเดิมนั่นแหละครับ

ไม่เชื่อลองดู ทิศทาง Kepler ที่จะมาแทน Fermi ดู ผมเดาว่า คงจะมีความแรงที่ดีขึ้นจากการ์ด ล้อตนี้ พอควรล่ะ กับ 28 nm เราออาจจะได้การ์ดที่กินไฟน้อยลง ในขณะที่ประสิทธิภาพเท่าเดิม หรือ ดีขึ้นอีกเล็กน้อย

ในความคิดผมนะ เลิกหวังไปเลย ว่าล้อตแรกจะปล่อยมาเต็มสูบน่ะ เทคโนโลยีไหม่ ตอนแรกมันเน้นขาย เทคโนโลยี คงฟันกำไรกระจาย เอาเรื่องเหมือนกัน

ผมเดาว่า Kepler หากยังใช้รหัส GTX เหมือนเดิม ไม่แน่ GTX 680 อาจจะแรงกว่า GTX 580 30% แต่กินไฟน้อยลง 1 เท่าตัว (พอๆกับ GTS 450) ก็ได้นะ

หรือถ้า Nvidia บ้าพลังจริงๆ ล่ะก็

เราคงได้เห็นการ์ดที่ TDP ยังเท่าเดิม แต่แรงเว่อร์ขึ้นอีก 3-4 เท่าจริงๆก็ได้

แต่ผมว่านะ มันคงเป็นแบบแรกที่ผมคิดมากกว่า เพราะถ้าขืนปล่อยมาแรงโคตรๆ แบบ 3-4 เท่า จริงๆ แต่กินไฟเท่าเดิม ล่ะก็ ราคาการ์ดจอตัวไหม่ จะกลายเป็น พุ่งขึ้นปรี๊ด กับ เทคโนโลยีไหม่เพื่อให้ของเก่ายังระบายได้ กับ ของเดิมราคาตกฮวบติดดิน แทน เพื่อให้ของไหม่ราคาไม่แรงเกิน

ดังนั้นแนวโน้มคงเป็นการลดขนาด ลดต้นทุน ลดการกินไฟ โดยให้กำลังและประสิทธิภาพ ดีขึ้น (ประสิทธิภาพ/วัตถ์)

อนาคตเราอาจจะได้เล่นการ์ดแรงๆเทียบเท่า 480 580 โดยไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงก็ได้ครับ แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ ระหว่าง 256 Bit DDR3 กับ 128 Bit DDR5 ก็คงบอกได้แค่ว่า แรงพอๆกัน แต่ อาจจะมีอะไรที่เทคโนโลยีไหม่ๆ เวิร์คกว่าก็ได้

แต่ถ้า ทุกอย่างเหมือนหมด บนแรมชนิดเดียวกันเป๊ะๆ

Bit เยอะกว่า ก็ยังไปได้มากกว่าอยู่ดี ถ้า ชิพมันอัดไหวนะ

Comment

นอกรอบ GPU ดูตรงไหนครับ กำลังศึกษาเรื่องการ์ดพอดีครับ (มือใหม่)

Comment

GPU หรือชิฟในส่วนกราฟฟิกการด์ สามารถดูรายละเอียด GPU สามารถดูรายละเอียด โปรมแกรมชื่อว่าGPU-Z

Comment

-DDR3 256BIT ความเร็ว 2000MHZ

กับ

-DDR5 128BIT ความเร็ว 4000MHZ

แรงเท่ากันเด๊ะ

-DDR5 จะประหยัดไฟกว่า ร้อนน้อยกว่าครับ

Comment

ประสิทธิภาพตามราคา

Comment

Working...
                              X