Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 & P5K-C น่าจะไปได้ถึงไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 & P5K-C น่าจะไปได้ถึงไหนครับ

ผมลากไป350*9อะครับน่าตะได้อีกไหม

350*9 ไฟเท่าไรครับ แรมอะไร

เพิ่มอีกนิด 400 โลด

Comment

ไฟผมใส่ไป1.6แต่พอดูในcpu-zมันขึ้น1.5 แรมคอร์แซร์1g*2ครับ

Comment

ไฟครอปมันเป็นเรื่องปรกติครับ ต้องดินสอข่วน อิอิ

Comment

ยังไงคือดินสิข่วนอะครับ
          มือใหม่ครับ

Comment

งั้นให้ยืม step ของผมนะ - 400*8 แรม 800 5-5-5-15 ครับ q6600 + p5k-c + kingston (hynix) 667
            ตอนนี้ปรับไฟ cpu auto เพราะกลัวความร้อน แล้วก็ cpu config ปิดทุกอย่างยกเว้น c1e (สวนทางกับชาวบ้านจริงๆ) คือเวลา idle มันจะลดการจ่ายไฟ cpu ทำให้ความร้อนไม่สูงมากน่ะครับ เวลา idle แต่ถ้าเปิด cpu-z หรือ everest จะพบว่า multiplier มันลดเหลือ 6 เพื่อลด speed (กลายเป็น 400*6 = 2.4) ลดความร้อน ลดไฟน่ะครับ แต่ถ้า full load จริงๆมันก็ปรับความเร็วไปเป็น 3.2 เหมือนเดิม
            ส่วนแรมผมให้ไฟ 2v เองครับ อันนี้อาจจะต่างกันนิดหน่อย ตาม spec แรม
            ไฟ cpu ที่บอร์ดมันจ่าย auto มันให้ตอน idle = 1.1 เศษๆ ตอน full 1.3 กลางๆ แต่เหมือน full จะไฟน้อยไปนะครับ test ไม่ผ่าน แต่ด้วยความที่ผมยังใช้ stock cooler เลยยังไม่ปรับไฟเองตรงนี้น่ะครับ เพราะแค่นี้ก็แรงแล้ว ถึงจะใช้แค่ 3 หัวก็เถอะ (หัวสุดท้ายไฟไม่พอ 555) มีผลเสียรึเปล่าเนี่ย แบบนี้ เพราะว่ามันจะเกิดขึ้นก็เฉพาะตอนที่ทำงาน 100% ครบทุกหัวเป็นเวลาอย่างน้อยๆก็ 5 นาที ถ้าการใช้งานทั่วไป ผมว่าไม่น่าจะมีโอกาสเกิดขึ้นบ่อยนะ

Comment

Working...
            X