Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอคำแนะนำ spec ที่ลองจัดดู หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอคำแนะนำ spec ที่ลองจัดดู หน่อยครับ

1. จัดมาได้ประมาณนี้ครับ จะเอามา (1) เล่นเกม (ที่แน่ๆ จะเล่น Nier Automata อยากเล่นมาก แล้วก็คงมีพวก Overwatch DOOM Warhammer Total War Civilization) (2) ทำงานนิดหน่อยๆ ครับ (Office ต่างๆ + Photoshop / Lightroom) (3) ดูหนัง ดูเมะ ฟังเพลง (4) ลอง OC (กำลังศึกษาวิธีจากห้อง AMD อยู่)

กะใช้ยาวๆ อีก 6-7 ปี ค่อยว่ากันอีกที

https://*****************/pc/2329577

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรปรับเปลี่ยนอะไรหรือเปล่า Power Supply พอไหม และที่แน่ๆ ยังต้องมีซิงค์ลม กับ PSU ด้วยครับ อันนี้ขอความรู้จริงๆ โดยเฉพาะ PSU โดย

- ซิงค์ลม กะงบประมาณไม่เกิน 2 พัน (เห็นใน Notebook spec มีแต่ COOLER MASTER Hyper 212 LED Turbo ตัวเดียวเอง แต่เข้าใจว่ามีตัวอื่นอีกแน่ๆ เช่น ของ deepcool ใช้ในห้องพัดลมครับ นานๆ เปิดแอร์ ถ้ามันอากาศร้อนจริงๆ)
    - PSU ควรซื้อรุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ไม่รู้เรื่องเลยอันนี้ ควรมีงบเท่าไร 2 พัน ไหวไหมครับ
    - หมายเหตุ: มี HDD WD Black 5400rpm 1 TB จากเครื่องเก่า มาใส่ด้วย + ปัจจุบัน ใช้จอ LG E2360 23 นิ้ว 1920x1080

2. อันนี้ถามหน่อยครับ Spec เก่าประมาณนี้ ขายได้ราคาเท่าไรครับ (ไม่ขาย HDD จะเอามาใส่กับเครื่องใหม่ + DVD rw พังไปแล้ว) หรือไม่มีคนซื้อหรอก เก็บไว้ให้ลูกหลานดูดีกว่า

i7 860 (1st Gen)
    Asus LGA-1156 P7P55D
    Ram G-Skill 1600 4 Gb (2x2)
    Powercolor HD5770 1gb DDR5 >>> เคลมไปตอนก่อนหมดประกันทีหนึ่งครับ ได้ตัวใหม่มาใช้ ยังคงอยู่ดี เปิดดูหนัง blu ray full HD ไหวอยู่
    Lan Card >>> ตอนแรกนึกว่า Lan พังครับ ไปซื้อมาเสียบ เน็ตก็ไม่วิ่ง ปรากฏ router พัง ปัจจุบัน จะใช้ lan on m/b หรือ lan จาก lan card ก็ได้

Lite on DVD rw >>> พัง กดเปิดถาดจานดิสก์ไม่ได้ (เคยฟลุ๊กได้ทีหนึ่ง แล้วใส่แผ่น dvd เข้าไป ยังอ่านได้ หลังจากนั้นพอเอาแผ่นออก ก็ไม่ได้อีกเลย)
    Power ยี่ห้อ iCute Bronze 650w
    Case ยี่ห้อ NOX
    คู่มือ Driver ครบ กล่องอุปกรณ์ยังเก็บไว้เลย
    Last edited by exclamity; 21 Jun 2017, 16:40:06.

Comment

Originally posted by proteenzer View Post
      รอ comment ครับ

Comment

Working...
      X