Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมถามเกี่ยวกับ MptherBoard หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมถามเกี่ยวกับ MptherBoard หน่อยครับ

ASUS P5KPL/1600 - LGA775 INTEL G31+ICH7 DDR2 1066(OC)
    กับ
    ASUS P5Q PRO - SOCKET 775 P45/ICH10R 2 X PCIe 2.0

LGA775 กับ SOCKET 775 มันต่างกันยังไงหรอครับ พอดีผมอ่านๆแล้วงงครับ

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ

ไม่ต่างครับ เหมือนกัน บางคนก็เรียก Socket775 บางคนก็เรียก LGA775 หรืออีกชื่อคือ Socket T ครับ

ปล. LGA มาจาก Land Grid Array ซึ่งเอาขา CPU มาไว้ที่บอรืดแทน socket เก่า 478 ที่ขาอยู่บน CPU ทำให้เวลาถือ CPU ไม่ต้องระวังเรื่องขาแล้ว(แต่ก็ต้องระวังอยู่ดี)

Comment

Originally posted by nununu View Post
      ไม่ต่างครับ เหมือนกัน บางคนก็เรียก Socket775 บางคนก็เรียก LGA775 หรืออีกชื่อคือ Socket T ครับ

ปล. LGA มาจาก Land Grid Array ซึ่งเอาขา CPU มาไว้ที่บอรืดแทน socket เก่า 478 ที่ขาอยู่บน CPU ทำให้เวลาถือ CPU ไม่ต้องระวังเรื่องขาแล้ว(แต่ก็ต้องระวังอยู่ดี)
      ขอบคุณมากครับ ผมก๊งงอยู่ตั้งนาน แต่เห็นรุ่นใหม่ๆ เค้าจะใช้คำว่า SOCKET กันหมดแล้วใช้มั้ยครับ

Comment

Working...
      X