Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องซาวด์ออนบอร์ดของ notebook ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องซาวด์ออนบอร์ดของ notebook ครับ

มันเป็น Chip ตัวนี้ครับ เป็นออนบอร์ดของ Notebook Acer ครับ
    Realtek ALC883 @ ATI SB450 - High Definition Audio Controller

PC (ซาวด์ออนบอร์ด) ใช้เมนบอร์ด GA-EG31M-S2L Chip อะไรจำไม่ได้ครับ

คือผมฟังเพลง จาก Notebook แล้วไปฟังเพลงจาก PC ทำไมมันต่างแบบว่าฟังรู้เลยน่ะครับ โดยเป็นไฟล์เสียงจากต้นฉบับเดียวกัน(mp3) ต่อออกลำโพง Orbit 701

เสียงของ PC จะใส ชัดเจน ไพเราะ คือพูดง่ายๆ เพราะกว่า Notebook อ่ะครับ(ต่อออกลำโพง orbit 701 เหมือนกัน)

จะสร้างสรรค์เสียงที่ออกจาก Notebook ให้เพราะๆ ได้ยังไงดีครับ

มีแนวทางไหนได้บ้างครับ
    รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by klah; 30 Oct 2008, 18:09:36. Reason: พิมพ์ผิด

อธิบายแบบชุ่้ยๆ คือ ALC883 เป็นชิพเกรด Value จะด้อยกว่ารุ่นมาตรฐาน

Comment

ต่อ USB DAC ก็ได้ครับ ... เห็นมีแบบทำกันเองไม่ค่อยแพงในห้องซิ้อขาย

Comment

เคยเห็นกระทู้ฝรั่งเคยบ่นถึง Realtek HD Audio บนเครื่องโน้ตบุ้คเหมือนกันว่าเสียงมันห่วย
        ประมาณว่าเสียงเบสหายเพราะไม่รู้ว่าอะไรมันตัดเสียงเบสทิ้งไป
        ..แต่กระทู้มันนานมาแล้ว
        ไม่แน่ใจว่าจะเป็นปัญหาเดียวกันรึเปล่า นะครับ
        ลองอ่านดูครับ
        Last edited by Hikiyama_Matsuri; 31 Oct 2008, 17:41:50. Reason: แก้ทำไม?

Comment

เดี๋ยวไปอ่านๆ ดูครับ
          ต้องแปลกันยาว อิอิ

Comment

ไปส่องมาที mb ท่านใช้ ALC662 หรือว่า 888

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              ไปส่องมาที mb ท่านใช้ ALC662 หรือว่า 888
              ของ PC ครับ
              Realtek ALC888/S/T @ Intel 82801GB ICH7 - High Definition Audio Controller [A-1]

Comment

onboard ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละเบอร์ เสียงยังดีหรือแย่กว่ากันได้ ประสาอะไรกับ soundcard แยก มันจะไม่ดีกว่าเดิมได้เยี่ยงไร ??

นี่ PCM2702 USB 1400 ตัวเลือกที่ดี ราคาถูก

http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=2702

Comment

ถ้าผมจะซื้อ usb dac มา PCM2702

กับซื้อพวก Creative Sound Blaster Digital Music SX

มันจะต่างกันมากไหมครับ กรณี ดูหนัง-ฟังเพลง-เล่นเกม

แนะนำด้วยครับ

Comment

ถ้า ใช้งานทุกอย่าง แต่ลำโพงแค่ 2 channel

Digital music sx เป็นตัวเลือกที่ดี

Comment

Digital music sx

มือ 1 ยังพอจะหาได้อยู่ไหมครับ ราคาโหดใช่เล่น

หรือว่า แนะนำรุ่นไหนดีครับ

ตอนนี้ผมใช้แต่ 2.1 ครับ (รอ orbit พัง ค่อยว่ากันใหม่ อิอิ)

แบบว่ามือใหม่จริงๆ ครับ ต้องรบกวนท่านด้วยครับ

-------------------------------------------------
                      แล้ว
                      Realtek ALC888/S/T @ Intel 82801GB ICH7 ออนบอร์ด
                      กับ
                      CMI8738/PCI-SX อันนี้เป็น การ์ด PCI ครับ

ตัวไหนดีกว่าครับ แบบว่าเป็นการ์ดเก่าเก็บน่ะครับ อิือิ
                      Attached Files
                      Last edited by klah; 1 Nov 2008, 16:31:48.

Comment

ขอบคุณมากครับ
                        สำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Originally posted by klah View Post
                          แล้ว
                          Realtek ALC888/S/T @ Intel 82801GB ICH7 ออนบอร์ด
                          กับ
                          CMI8738/PCI-SX อันนี้เป็น การ์ด PCI ครับ
                          ตัวไหนดีกว่าครับ แบบว่าเป็นการ์ดเก่าเก็บน่ะครับ อิือิ
                          ผมมี CMI8738 เหมือนกันครับ
                          แต่เป็น CMI8738/PCI-6ch-LX

ตอนนี้ผมใช้ซาวน์ออนบอร์ด ALC888 นะ เพราะมันใช้ 24 bit ได้
                          แล้วเก็บซาวน์การ์ด CMI8738 ตัวนี้เอาไว้ ไม่ได้ใช้..

Comment

ที่สำคัญครับซื้อมาฟัง Mp3 แค่ 128k ผมว่าก็ไม่น่าเปลี่ยนนะได้ไม่คุ้มเสีย

Comment

เพลงผมมี 128k 160k 320k อ่ะครับ

มีหลายแบบ น้อยกว่า 128k ก็มี อิอิ

ที่สำคัญ เอามาดูหนัง เล่นเกม ด้วยน่ะครับ

แต่ผมคงต้องหาข้อมูลอีกเยอะครับ

อ่านไปอ่านมา ความรู้ทั้งนั้นครับ แถมผมไม่ค่อยรู้เรื่องสะดวก
                              คงต้องศึกษากันหน่อยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Working...
                              X