Announcement

Collapse
No announcement yet.

CASE Hand Made ทำไว้ใช้เอง ผมขอตั้งชื่อว่า Silent Case ละกัน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CASE Hand Made ทำไว้ใช้เอง ผมขอตั้งชื่อว่า Silent Case ละกัน

Silent Case (By Thailand Hand Made)

(ชื่อจะไปซ้ำของใครบ้างรึเปล่าน้อ)
    ทำไว้นานแล้ว อยากเอามาโชว์บ้างแต่ เพิ่งว่างเข้าบอร์ด

ขอเล่าเรื่องซะหน่อยได้ไหมครับ (ไม่ยาวหรอก ทนอ่านหน่อยนะ อิอิ)
    ดูจากภาพเลยละกัน เด๋วจะอธิบายตามภาพครับ
    ผมเป็นคนชอบความเป็นระเบียบเรียบร้อย เคสเก่าผมจึงวางแบบในรูปครับ
    ความชอบส่วนตัว ผมว่าผมวางแบบนี้ดูไม่เกะกะดี
    แต่ข้อเสียคือ ใช้งาน DRIVE DVD ลำบากครับ

เสียดายระหว่างทำผมไม่ได้ถ่ายรูปขั้นตอนระหว่างทำ
    ผมใช้เวลาประมาณ 7 วันครับ ไม่ค่อยว่างเพราะงานเยอะ
    ด้วยความสัตย์จริง บางคนคงคิดว่าผมเลียนแบบเค้ามา
    แต่ผมคิดก่อนที่จะไปเจอ THERMALTAKE LEVEL 10 นะ

พอผมเจอ *0* พระจ้าวจอร์จ งามแท้ๆ แต่ก็แพงจิงๆ
    ราคาหน้าเวปเจได 19900 บาท http://www.jedicool.com
    แต่ตอนที่คิดไว้แล้วไปเจอ THERMALTAKE LEVEL 10 ผมยังไม่ได้ทำเคสครับ
    ดีใจมากที่เห็นเคสที่คลายกับที่ผมกำลังจะทำ
    ผมจึงได้ศึกษาแล้วนำมาประยุกต์ใช้ในแบบของผมต่อไป

คอนเซ็ปของผมคือจะวางแนวตั้งชิดผนัง แต่จะให้ไดร์ฟ DVD หันออกมาจากกำแพง
    ไม่อยากให้เมนบอร์ดวางแนวราบเพราะไม่อยากให้ฝุ่นลงเมนบอร์ดเยอะ (ทำความสะอาดยาก)
    และอยากเปลือยเคสให้โล่งที่สุด เพราะไม่อยากใช้พัดลมเยอะ (เน้นความเงียบ)
    และไม่ใช้พัดลมที่มีแสง เพราะเคสผมวางข้างๆจอ เวลาผมดูหนังมันรบกวนสายตา

คอมผมใช้ดูหนัง HD ด้วย แต่ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดนะครับ
    ผมว่าผมดูมันก็ไม่กระตุกนะครับ (ไฟล์หนังไม่โหดมากนะ อิอิ)
    (เด๋วนี้เลิกเล่นเกมส์แล้วเลยไม่ต้องการความแรงมากมาย การ์ดจอเลยตัดออกไปได้)

มีความคิดว่าจะทำเป็นแบบแขวนผนังดีมั้ย สุดท้ายมาจบที่วางบนโต๊ะ
    (กลัวว่าถ้าเกิดต้องย้ายที่แล้วจะไม่มีที่แขวน เพราะถ้าแขวนจะไม่ทำฐานสำหรับตั้ง)

งานเก็บสายผมเป็นยังไงบ้างครับพอใช้ได้มั้ยครับ

เกือบพลาดครับ สายจาก PSU เกือบไปเสียบบอร์ดไม่ถึง
    (เฉียดจะต้องเสียตังซื้อสายต่อซะแล้ว แฮ่ๆๆ)

ทีแรกว่าจะไม่ใส่ Back Panel เพราะว่าใช้การ์ดจอออนบอร์ด
    (แต่เผื่ออนาคต ใส่ไว้หน่อย กันพลาด ขี้เกียจมาทำใหม่)

TOP VIEW ครับ มีการเจาะ PSU เพื่อ ยึดสกรูกันโคลง อีก1ตัว

PSU Enermax EG465V-PD อีก3วันหมดประกันพอดี เลยจับมาทำสี แล้วก็เจาะยึดสกรู

ขายึด Harddisk & DVD Rom ทำจากอลูมิเนียมฉาก อบสีดำจากโรงงาน (ถ้าพ่นเองสีลอกง่าย)
    ทำจากอลูมิเนียม ช่วยระบายความร้อนได้ดี น้ำหนักเบา แต่แพงมากครับ
    ผมซื้อมาทั้งเส้น 6 เมตร ใช้ไป 4.5 เมตร (เค้าไม่แบ่งขาย)
    ถ้าสีธรรมดา ถูกกว่าเยอะเลยครับ สีดำแพงกว่าเท่าตัว ถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณ 600 บาทครับ

เป็นไงบ้างครับ Air Flow ดีไหมครับ เย็นๆแบบไม่ต้องใช้พัดลม

เน้นทำความสะอาดง่ายครับ หมดปัญหาเรื่องขี้ฝุ่นจับ
    คอมของคุณจะสะอาดตลอดเวลา (ถ้าไม่ขี้เกียจปัดฝุ่น)
    ไม้ปัดขนไก่ผมไว้ใกล้ๆคอมเลยครับ ปัดได้ทั้งเคสนะคร๊าฟ

อันนี้รูปยืนยันว่าผมทำเองจิงๆไม่ได้ไปเอารูปคนอื่นมามั่วครับ

สงสัย ถามได้นะครับ เผื่อเพื่อนๆอยากจะทำบ้าง ถ้าว่างจะมาตอบคร๊าฟ
    (แก้ไขรูปใส่ลายน้ำเข้าไปหน่อยเผื่อบ้านอื่นเอาไปโชว์จะได้โปรโมทบ้านของเราไปในตัว)
    Last edited by routine2000; 11 Dec 2011, 08:36:32.

สวยหรือไม่สวย แนะนำ ติชมได้นะครับ

Comment

ผมชอบกระทู้นี้น๊ะ นานๆเจอที ที่มีคำอธิบายที่มาที่ไป แรงบัลดาลใจ ไม่ใช่มาแป๊ะๆไม่พิมพ์ไรมาบ้างเลย

เคสสวยลงตัวดีมากครับ ใ้ช้วัสดุอะไรครับ ด้านหลัง+ฐาน

นี่ถ้ามีภาพตอนทำด้วยนี่ สุดยอดเลยครับ ชอบๆ

Comment

สวยครับ

Comment

ท่านครับท่านสุดยอดมากครับสวยสุดๆเลยครับ
          เดี๋ยวมีเอามั่งนึกก่อนแปลงอะไรได้มั่ง อิ อิ
          Last edited by NOTEKAN1; 17 Aug 2011, 03:38:12.

Comment

สวยครับ...โดนใจผมมากเลย...
            แต่ผมไม่มีเวลามาทำอ่ะ...

Comment

Originally posted by aekshow View Post
              ผมชอบกระทู้นี้น๊ะ นานๆเจอที ที่มีคำอธิบายที่มาที่ไป แรงบัลดาลใจ ไม่ใช่มาแป๊ะๆไม่พิมพ์ไรมาบ้างเลย

เคสสวยลงตัวดีมากครับ ใ้ช้วัสดุอะไรครับ ด้านหลัง+ฐาน

นี่ถ้ามีภาพตอนทำด้วยนี่ สุดยอดเลยครับ ชอบๆ
              ขอบคุณครับ ที่ชม ผมก็เสียดายมากที่ตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย
              (ตอนทำดันขี้เกียจถ่าย อยากรีบทำๆให้มันเส็ดๆ)
              ด้านหลัง + ฐานผมทำจากแผนไม้สีขาวที่ผมใช้ทำโต๊ะวางคอมนั่นแหละครับ
              (โต๊ะวางคอมผมก็ทำเองครับ 3 ตัวนั่นแหละ ชอบนั่งพื้นครับ นอนดูหนังสบาย)
              แผนไม้ ผมติดสติ๊กเกอร์ดำด้านอีกที เพราะไม้เดิมกรุลามิเนตสีขาว
              ลามิเนตพ่นสีไม่ค่อยติดครับเด๋วมันจะลอกล่อนได้ง่ายเลยติดสติ๊กเกอร์แทน
              ส่วนขารองแผ่นฐานด้านล่างผมใช้แผ่นกำมะหยีที่ไว้ติดรองขาโต๊ะกันพื้นเป็นรอยมาติดเอาไว้ครับ

Comment

Originally posted by Zero_2528 View Post
                สวยครับ
                Originally posted by NOTEKAN1 View Post
                ท่านครับท่านสุดยอดมากครับสวยสุดๆเลยครับ
                เดี๋ยวมีเอามั่งนึกก่อนแปลงอะไรได้มั่ง อิ อิ
                Originally posted by sengkuku View Post
                สวยครับ...โดนใจผมมากเลย...
                แต่ผมไม่มีเวลามาทำอ่ะ...
                ขอบคุณทุกคำชมเลยคร๊าฟ ^ ^

Comment

สวย + สะอาดมากครับ นับถือความคิดจริงๆ

Comment

สวยมากครับ อยากทำมั่งแต่เครื่องมือไม่ถึง

Comment

Originally posted by kingkong@lt40 View Post
                      สวย + สะอาดมากครับ นับถือความคิดจริงๆ
                      Originally posted by motoazer View Post
                      สวยมากครับ อยากทำมั่งแต่เครื่องมือไม่ถึง
                      ขอบคุณสำหรับคำชมครับ เครื่องมือผมใช้เยอะเหมือนกันครับ
                      แต่หลักๆก็มีไม่กี่ชิ้นครับ
                      สว่าน + ดอกสว่านขนาดต่างๆ = สารพัดจะเจาะ
                      จิ๊กซอไฟฟ้า = เอาไว้เลื่อยไม้+ตัดBack Panel
                      ตะไบ = เอาไว้ลบคมของพวกเหล็ก และอลูมิเนียม
                      เครื่องมือสำหรับยิงรีเว็ท = ยิงรีเว็ทยึดขา Harddisk & DVD Drive

Comment

เยี่ยมยอดครับ นับถือ
                        สวยงาม เรียบง่าย

Comment

เห็นแล้ว ถูกใจเลยอ่ะท่าน

สวยมากครับ

เด๋วผมจะเอาไป เลียนแบบ ดัดแปลงต่อจากที่ผมใช้อยู่ ทำแนวตั้งน่าจะ สะอาดกว่า ไม่ใหญ่เทอะทะด้วยสิ อิอิ

สุดๆยอดเลยครับ ความคิดท่านแจ่มมากๆ

Comment

Originally posted by kanut View Post
                            เยี่ยมยอดครับ นับถือ
                            สวยงาม เรียบง่าย
                            ขอบคุณครับ สำหรับคำชม
                            ที่แรกว่าจะรับออกแบบแล้วรับจ้างทำ
                            แต่ไม่รู้จะมีเวลารึเปล่าเลยทำไว้ใช้เองก่อน
                            (ตัวนี้เล่นซะผมเหนื่อยเลยครับ อิอิ)

Originally posted by Jackyzaaa View Post
                            เห็นแล้ว ถูกใจเลยอ่ะท่าน

สวยมากครับ

เด๋วผมจะเอาไป เลียนแบบ ดัดแปลงต่อจากที่ผมใช้อยู่ ทำแนวตั้งน่าจะ สะอาดกว่า ไม่ใหญ่เทอะทะด้วยสิ อิอิ

สุดๆยอดเลยครับ ความคิดท่านแจ่มมากๆ

ลองดูครับท่านแจ็ค เผื่อจะได้เปลี่ยนลุคครับ ทำเสร็จแล้วเอามาให้ผมชมบ้างนะ

Comment

สวยครับผม(hddเยอะดี)

Comment

Working...
                              X