Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามท่าน Areyo เรื่อง~ เปิด FTP ส่วนตัวด้วย Serv-U FTP Server

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามท่าน Areyo เรื่อง~ เปิด FTP ส่วนตัวด้วย Serv-U FTP Server

ก่อนอื่นผมก็ขอบคุณพี่..มากๆครับที่ได้แบ่งปันความรู้..ผมได้อ่านบทความที่พี่เขียน
    ก็ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเอะเลยครับ...ขอบคุณครับ

ผมได้อ่านบทความของพี่เรื่อง เปิด FTP ส่วนตัวด้วย Serv-U FTP Server
    และได้ทำตามขั้นตอนมาตลอด...ผลสุดท้ายมาติดปัญหาตรงที่ล๊อกอินแล้ว
    มันเข้าไปหน้าให้เซตเราเตอร์ เลยรู้ว่ามันต้องไป PortForward ที่เราเตอร์
    แต่ผมทำไม่เป็นครับ ไปอ่านวิธีการเซตที่เวบนี้ก็ยัง งงๆอยู่
    http://www.portforward.com/default.htm

ผมใช้เราเตอร์รุ่นนี้ครับ ZyXEL Prestige650HW
    ได้ดูวิธีการทำที่เวบเขาบอก..คือหน้านี้ครับ
    http://www.portforward.com/english/r...e650HW/FTP.htm

ผมก็ใส่ตัวเลขตามภาพที่เห็น(แปลไม่ออก..เลยทำตามภาพน่ะครับ)..แบบนี้

จากนั้นก็เซฟ..ล๊อกเอ้า
    แล้วก็ล๊อกอินเข้าไปใหม่
    มันก็เข้าไปที่หน้าเซตเราเตอร์เหมือนเดิม...ไม่เหมือนของพี่เลย..เหมือนรูปนี้

พอผมพิมพ์คำนี้ในเวบ
    ftp://maya-1111.thaiddns.com/
    มันก็ขึ้นข้อความแบบนี้ครับ

รบกวนพี่ช่วยแก้ปัญหาตรงจุดนี้ให้ผมทีครับ...ขอบคุณครับพี่
    Last edited by maya-1111; 18 Dec 2008, 19:37:23.

สวัสดี ครับ

จริงๆ โดยส่วนตัว ผมก็ ForwardPort ไม่ค่อยเก่งนะ ครับ

เท่าที่ดูในรูปที่ 2 ถ้าจำไม่ผิด นะ ครับ

ip บนสุด ถ้าเราเซ็ด เป็นเครื่องเรา มันจะผ่านหมดเลย

ลองเซ็ด แล้วเช็กดูว่าได้ไหม

เท่าที่เคยกับ ของยี่ห้อนึง มันจะมี 1ตัวที่เราสามารถ เปิดผ่านไปได้เลย ทั้งหมด
    โดยที่ไม่ต้อง ไปนั่ง ForwardPort ทีละ Port

ป.ล อย่างไรก็ตาม เล้าเตอร์ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ก็แตกต่างกันไป

ขอให้โชคดี ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

Comment

ขอบคุณครับพี่ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้ว..ผมได้โทรไปสอบถามที่ศูนย์บริการ
      ผมได้ทำตามขั้นตอนแบบนี้ครับ

1.เข้า RUN
      2. พิมพ์คำว่า TelNet 192.168.1.1
      3. เมื่อเข้าเมนูหลักเลือกหัวข้อ 24.system Maintenance
      4. จากหัวข้อ 24 . มาหัวข้อ8. Command Interperter Mode
      5.พิมพ์คำว่า ip nat loopback on
      6.กดปุมenter
      7.จบ

และผมก็ขอบคุณพี่อีกครั้งน่ะ..อยากให้พี่ทำบทความแบบนี้อีกเรื่อยๆ
      ผมเชื่อว่ายังมีสมาชิกอีกมายมาย..ที่ไม่รู้และอยากรู้เหมือนผม
      นี่ก็ใกล้จะปีใหม่แล้วขอให้พี่+คนที่พี่รัก..มีความสุขน่ะครับ

Comment

Originally posted by maya-1111 View Post
        ขอบคุณครับพี่ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้ว..ผมได้โทรไปสอบถามที่ศูนย์บริการ
        ผมได้ทำตามขั้นตอนแบบนี้ครับ

1.เข้า RUN
        2. พิมพ์คำว่า TelNet 192.168.1.1
        3. เมื่อเข้าเมนูหลักเลือกหัวข้อ 24.system Maintenance
        4. จากหัวข้อ 24 . มาหัวข้อ8. Command Interperter Mode
        5.พิมพ์คำว่า ip nat loopback on
        6.กดปุมenter
        7.จบ

และผมก็ขอบคุณพี่อีกครั้งน่ะ..อยากให้พี่ทำบทความแบบนี้อีกเรื่อยๆ
        ผมเชื่อว่ายังมีสมาชิกอีกมายมาย..ที่ไม่รู้และอยากรู้เหมือนผม
        นี่ก็ใกล้จะปีใหม่แล้วขอให้พี่+คนที่พี่รัก..มีความสุขน่ะครับ
        โอ้ ดีใจด้วย ครับ

จริงๆ ก็มีหลายโปรแกมนะ ครับ ที่พอน่าจะสนใจ แต่ก็ยังไม่มีเวลา + เครื่อง ที่ใช้อยู่ก็เก่าเต็มทน

(462 2500+ ไฟ 12V จ่าย 2V ประหยัดที่สุดในโลก lol)

เลยทำอะไรไม่ค่อยได้นอกจากดูหนัง ฟังเพลง เกินนั้น มันจะร้อง ว่า CPU เฟว

เล่นเกมไม่ต้องสืบ ลิจเนจ ออกเป็นแฮ็ง lol

ป.ล ขอให้ ท่าน ประสพพบเจอแต่สิ่งดีๆในปีใหม่นี้ เช่นกัน ครับ
        ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
        ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
        ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
        sigpic

Comment

Working...
        X