Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ แก้ปัญหาความร้อน/ทางเดินอากาศ เคส Micro ATX ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ แก้ปัญหาความร้อน/ทางเดินอากาศ เคส Micro ATX ครับ

ตอนนี้ใช้เคสของ Orient รุ่น LP06 อยู่ครับ

http://www.orientcase.com/ProductSho...MICRO&price=18

เป็น เคส Micro ATX ที่ แอร์โฟรว์ แย่มากครับ ตามรูป ฝาเคสมันควรจะเจาะช่องไว้ด้วย แต่ที่ผมได้มาเป็นฝาทึบ แล้วดัน(เสือก)มีที่วัดอุณหภูมิอยู่ด้านหน้าเคส ผมเอาตัวเซ็นเซอร์ ยัดไว้ในครีบ CPU ถ้าปิดฝาเคส ตัวเลขวิ่งไป 41-45 C ตลอดเลย เปิดฝาไว้ก็จะ 36-39 C

ถ้าดูจากรูป ด้านหลังมันจะมีช่องให้พัดลม 60 mm มา 2 ตัว ในเคสที่ผมซื้อมา มันติดมาให้สองตัวเลย ดูดลมเข้าเคส (แต่ความแรงแบบว่า เปิดก็เหมือนไม่เปิด)

ส่วนด้านหน้า (ตรงที่มันชี้ในรูปว่า CD-Rom) ตรงหลังปุ่มเปิดปิดเครื่อง มีช่องให้ยึดพัดลมได้อีก 1 ตัว น่าจะขนาด 80mm เท่าที่กะจากสายตา แต่มันไม่มีพัดลมติดมาให้

ใส่กับเมนบอร์ด GA-MA78GPM-DS2H กับ AMD X2 5200+ อยู่ครับ (CPU Case เดิม ๆ)

โครงการที่จะทำกับเจ้าเคสตัวนี้ต่อไปก็คือ

1. เปลี่ยนพัดลม 60 mm คู่หลังให้เป็น Ball Bearing ทั้งคู่ (two ball bearing ได้ก็จะดีมาก) ถ้าจะไม่เย็นขึ้น ก็ขอให้เงียบลงหน่อยก็ยังดี - แล้วถ้าแปลงให้ 2 ตัวนี้ ใช้สายไฟ 3 pin เล็กร่วมกัน แล้วเสียบไฟจากช่อง NB Fan (North Bridge Fan) มันจะจ่ายไฟมาพอไหมครับ? เพราะอยากให้ด้านหลังเคส สายไฟต่าง ๆ โล่งที่สุด น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

2. เพิ่มพัดลมตัวหน้าเคส 80mm หนึ่งตัว อยากได้ที่เป็น 4 pin เพื่อเสียบช่อง System Fan บนเมนบอร์ด (มันจะเป็น 3 pin จ่ายไฟ อีก 1 pin ที่เหลือ ให้เมนบอร์ดอ่านค่ารอบพัดลมได้) ไม่ทราบว่าควรใช้ตัวไหนดีครับ? - พวกของมียี่ห้ออย่าง Thermaltake หรือ Arctic Cool ที่โฆษณา(ในเว็บ) ว่าเงียบ ๆ มันเงียบจริงหรือเปล่าครับ?

3. จากข้อ 1 กับ 2 ด้านบน คิดว่าควรจะให้ด้านไหนเป็นตัวดูดอากาศเข้าในเคส แล้วด้านไหนเป็นตัวเป่าอากาศออกจากเคสดีครับ?

4. กำลังหาที่ตัดฝาเคส ออกให้เหลือแค่ขอบ ๆ ที่ยึดฝากับตัวเครื่อง แต่ตรงกลาง ถ้าไม่ใส่เหล็กตะแกรง ให้ลมออก ก็อาจติดอะคริลิกเจาะรูพรุน ๆ แทน - ไม่แน่อาจติดพัดลมเคสพวกรุ่นใหญ่ ๆ 12-13 cm ที่รอบต่ำ ๆ 1500 RPM ไม่แน่ใจว่าเสียงมันจะดังมากไหม แล้วช่วยเรื่องอากาศได้ดีกว่าแค่เจาะเปิดเคสเฉย ๆ กี่มากน้อย

ช่วยอย่าแนะนำว่าเปลี่ยนเคสใหม่นะครับ เพราะพอใจกับขนาดของมันอยู่แล้ว คิดว่าจะแก้ปัญหาความร้อนเท่าที่จะแก้ได้ดูก่อน ไม่ได้ Overclock ใด ๆ ทั้งสิ้นครับ เพราะเอามาใช้ดูหนังเป็นหลัก เน้นความเงียบเป็นหลักครับ

ปล. มองหา CPU Cooler ดี ๆ ที่ไม่สูงไปกว่าตัวที่แถมมากับ CPU อยู่เหมือนกันครับ (สูงกว่านี้มันจะติดสายไฟหลัง DVD Drive) แต่ถ้าเอาดีจริง ๆ เงียบสุด ๆ เกรงจะเกินงบเสียก่อน ขอจัดการกับพัดลมตัวอื่น ๆ ในเคสก่อนละกัน

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by nocturne; 12 Dec 2008, 23:45:47.

เป็นผม..เจาะฝาเคสเลยท่าน

เจาะ 80mmให้CPU1ตัว+ตะแกรงโครเมี่ยม
    ล่างลงมาเจาะรูปสี่เหลี่ยมใส่120mmอีกตัวให้การ์ดจอ+ตะแกรงโครเมี่ยม

ด้านหน้าใส่พัดลมดูดอากาศเข้าตัวใหญ่ที่สุดที่เคสทำรูมาให้
    ด้านหลังตัดเปิดโล่งให้เป็นช่องกลม+ติดตะแกรงโครเมี่ยมให้มัน

แค่นี้ Air Flow ดีขึ้นแน่นอนครับ

Comment

ลืมบอกจะมีพัดลมที่ดูดอากาศ"ออก"3ตัวเท่านั้นนะครับ คือ พัดลม PSU กับ พัดลมหลังเคสอีก2ตัว

Comment

ปล. มองหา CPU Cooler ดี ๆ ที่ไม่สูงไปกว่าตัวที่แถมมากับ CPU อยู่เหมือนกันครับ (สูงกว่านี้มันจะติดสายไฟหลัง DVD Drive) แต่ถ้าเอาดีจริง ๆ เงียบสุด ๆ เกรงจะเกินงบเสียก่อน

มีอยู่นะครับ ลองดู
        Arctic-Cooling Freezer 7LP 850บาทเองครับ

แล้วก็มีพวก
        ThermalTake X5 Zalman CNPS8700 แต่พวกนี้พันก่าแก่ๆครับผม

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
          เป็นผม..เจาะฝาเคสเลยท่าน

เจาะ 80mmให้CPU1ตัว+ตะแกรงโครเมี่ยม
          ล่างลงมาเจาะรูปสี่เหลี่ยมใส่120mmอีกตัวให้การ์ดจอ+ตะแกรงโครเมี่ยม

ด้านหน้าใส่พัดลมดูดอากาศเข้าตัวใหญ่ที่สุดที่เคสทำรูมาให้
          ด้านหลังตัดเปิดโล่งให้เป็นช่องกลม+ติดตะแกรงโครเมี่ยมให้มัน

แค่นี้ Air Flow ดีขึ้นแน่นอนครับ

ใช่ครับ ถ้าอยากให้เย็นก็ต้องเจาะฝาใส่พัดลม

ถ้าเน้นประหยัดลงมาผมว่าใส่พัดลมให้ครบทุกช่อง ของเคสตัวนี้ก็ได้ครับ ลองดูก่อนนะครับ ถ้าเย็นไม่พอเจาะเคสได้เลย

Comment

เจาะข้างบนด้วย เป่าออก 8ซม.

Comment

Working...
            X