Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ DVD-RW มาใหม่แต่ต่อไม่เป็นช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ DVD-RW มาใหม่แต่ต่อไม่เป็นช่วยหน่อยครับ

ซื้อ DVD-RW มาใหม่แต่ต่อไม่เป็นช่วยหน่อยครับพี่ๆ ของ Pioneer DVR-A16FXB ร้าน JIB พี่ที่ร้านเค้าก็บอกว่าเป็น IDE นะ ผมก็คิดว่าใส่ได้อยุ่แล้ว เพราะที่ติดเครื่องก็เป็น IDE แต่ไลท์DVDไม่ได้ ซื้อเสร็จมาถึงบ้านก็จัดแจงถอดเครื่องเลยครับ จัดสายไปนิดหน่อยแต่โล่งขึ้นเยอะ(ลดลงมา 1 องศา โม้หน่อยๆอิอิ ) ทีนี้ผมก็ประกอบ DVD-RW เข้าเครื่องครับ ที่เสียบไปก็มีหัว Molex กับ IDE Port สาย IDE เป็นสายแพของ ASUS ที่แถมมากับ Mainboard นะครับพ่วงกับของตัวเดิม DVDcombo ประกอบเสร็จเปิดเครื่องปุ๊บ . . . . อาว ไหงไม่มี Drive ขึ้นมาละเนี่ย เข้าไป Scan ที่ Device Meneger ก็ม่ายมีอะไรขึ้นมา ทำไงดีครับ

ขยับดีดี รึยังครับ

Comment

ใส่พร้อมกัน 2 ตัวป่าว ลอง เช็ค jumper ครับ

ตัวนึง ต้อง master อีกตัว ต้อง slave

Comment

ถ้าท่านต่อ อุปกรณ์ IDE พร้อมกัน 2 ตัว บนสายแพรเดียวกัน

ท่านต้องเซ็ต Jumper ตัวนึงให้เป็น Master (ด้านตรงที่ต่อนั่นแหล่ะ จะมีพลาสติกเล็กๆอยู่นั่นแหล่ะ)
        อีกตัวนึงเป็น Slave ก่อนครับผม

เพราะ IDE มันเรื่องมาก
        ปล.อิอิ

Comment

เซ็ต Jumper มันอยู่ตรงไหนครับ ที่ Control Panal รึป่าวหรือที่ตัว DVD drive ครับ

Jumper นี้คือ สายไฟรึป่าว ที่ต่อข้างๆ IDE ใช่รึป่าวครับ

อีกนิดนึงผมเสียบไปแค่ 2 สายก็คือ IDE กับ Molex ครับ ทั้ง 2 Drive เลย ตัวเก่ามองเห็น ตัวใหม่มองไม่เห็นครับ

Comment

ด้านหลังตัว dvd งับ มันจะมีพลาสติกแ่ท่งๆอันนั้นแหละ อย่าให้มันอยู่จุดเดียวกัน

Comment

Originally posted by johnxe View Post
              ด้านหลังตัว dvd งับ มันจะมีพลาสติกแ่ท่งๆอันนั้นแหละ อย่าให้มันอยู่จุดเดียวกัน
              รับทราบครับ เดี๋ยวปิดเครื่องไป ลองแป๊บบบ

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆ

Comment

ถามต่ออีกนีสสสนึงครับพี่ๆ คือผมจะเปลี่ยนไปใช้สาย UV IDE แบบนี้ได้มั้ยครับ

PS.ขอยืมรูปจากพี่ท่านนึงที่ทำขายอยู่ใน OCZ นี้นะครับ

นอกจากสวยขึ้นแล้วจะมีผลอะไรอีกรึป่าวครับ

Comment

ใช้ได้เหมือนกันครับ ได้แค่สวยนั่นแหละ ความเร็วเท่าเดิม และดู ไม่เกะกะ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                      ใช้ได้เหมือนกันครับ ได้แค่สวยนั่นแหละ ความเร็วเท่าเดิม และดู ไม่เกะกะ
                      รับทราบครับพี่

Comment

อยากได้มั่งสวยดี

Comment

Working...
                        X