Announcement

Collapse
No announcement yet.

Watt แท้กับ Watt เทียม คืออะไรครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Watt แท้กับ Watt เทียม คืออะไรครับ ?

สงสัยมานานแล้วครับ watt แท้กับเทียม

ใช่ที่จ่ายไฟเต็มกับไม่เต็มปะครับ ?

.. เอ่อ แล้วก็สงสัยอีกข้อครับ

Power Supply ที่ซื้อมาเองต่างหาก อย่างพวกที่มีชื่อหน่อยก็ Enermax Cooler Master

มันจำเป็นมากมั้ยครับ สำหรับ PC ที่ใช้งานทั่วๆไป เข้าเน็ต

เล่นเกมบ้างก็พวก DotA pes2008

ขอบคุณครับ

Originally posted by xaquin View Post
    สงสัยมานานแล้วครับ watt แท้กับเทียม

ใช่ที่จ่ายไฟเต็มกับไม่เต็มปะครับ ?

Power Supply ที่ซื้อมาเองต่างหาก อย่างพวกที่มีชื่อหน่อยก็ Enermax Cooler Master

มันจำเป็นมากมั้ยครับ สำหรับ PC ที่ใช้งานทั่วๆไป เข้าเน็ต

ขอบคุณครับ
    Watt เต็ม คือ จ่ายไฟ ได้ตรงตาม Label สิ่งที่แตกต่างคือ
    กระแสไฟที่จ่ายออกมา เรียบกว่า + สวยกว่า
    ส่วน
    ความจําเป็น ต้องขึ้นอยู่ ว่า ใส่อุปกรณ์ ที่กินไฟมากแค่ไหน บางทีถ้าอุปกรณ์เยอะๆ พวก ที่
    ติด Case มา จะจ่ายไฟ ไม่พอ
    ส่วน
    ความเหมาะสม ถ้า spec เครื่องคุณ 30k บาท up คุณจะเอา อุปกรณ์ แพงๆ มาแขวนไว้กับ
    Power supply ติด Case หรือเปล่าละครับ

Comment

psu เป็นอุปกรณ์ที่ต้องจ่ายไฟให้ทั้งหมด มันทำงานผิดพลาดตัวเดียวคือพังทั้งหมด

ผมว่า ถ้างบถึงก็ซื้อเถอะครับ พวก psu ดี ๆ อ่ะ มันไม่ตกรุ่น ราคาร่วงลงเหวเหมือนอุปกรณ์ตัวอื่น ๆ

watt แท้ก็คือพวกที่จ่ายได้เต็มกำลังจริง ๆ
      ส่วน watt เทียม ก็คือพวก watt peak ขึ้นไปได้ขณะนึ่ง ก็เอาต้องที่มัน peak ขึ้นมาได้มาขาย ซึ่งมัน peak ได้แค่แป๊ปเดียวก็ดับแล้ว

Comment

Originally posted by xaquin View Post

ขอบคุณครับ
        ถ้าตามที่ท่านบอกและถามมา เป็นผม ถ้าตัวติดเคสมันใช้งานได้ปกติ เทสแล้วไม่วูบ เล่นเกมส์แล้วไม่ดับ ผมไม่เปลี่ยนหรอกนะ
        แต่ถ้าสเปกของท่านราคาค่อนข้างสูง อุปกรณ์เทพ OC เป็นเรื่องปกติ ใช้ RAID ผมเปลี่ยนแน่นอน

Comment

คล้ายๆกับกรณี ชายแท้ ชายเทียม หรือ หญิงแท้ หญิงเทียม หละคับ
          แม้ภายนอกจะดูไม่แตกต่าง แต่ภายในคุณสมบัติกลับแตกต่างกัน
          ชายเทียม แม้จะต่อเข้าไปให้เหมือนชายแท้ทุกประการ แต่ก็ไม่สามารถมีลูกได้
          หญิงเทียม แม้จะตัดออกไปแล้วผ่าตกแต่งจนเหมือนแค่ไหน แต่ก็ไม่มีเส้นประสาท และก็มีลูกไม่ได้
          เกี่ยวกันไม้เนี่ย

Comment

Working...
          X