Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC P4 630 กับ MB: P5LD2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC P4 630 กับ MB: P5LD2

ผมมือใหม่มากครับกับเรื่อง OC (ไม่เคย OC เลยซักครั้ง ว่างั้นเถอะ) สนใจอยากลอง
    OC กับเค้าดูบ้าง ก็เลยอ่านกระทู้แนะนำเบื้องต้นที่ปักหมุดไว้ด้านบน จึงตัดสินใจว่าจะลองดู

แต่ก็ยังไม่แน่ใจ เพราะในกระทู้แนะนำ เค้าเปลี่ยนแค่ FSB ให้มากขึ้น แล้วลอง Test ดู
    มีคำถามที่ว่า แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่า จำเป็นจะต้องปรับไฟไปเลี้ยง CPU/ Ram หรืออะไรพวกนี้ด้วยหรือเปล่า แล้วตัวอย่าง เค้าปรับ พวก AGP/ PCI/ SATA/ เป็น 66/33/100 ด้วย ตรงนี้มันหมายความว่ายังไงครับ จำเป็นต้องปรับตามหรือเปล่า

ถ้าจะ OC P4 ตัวนี้ ซักเท่าไหร่ดี เอาให้พอประมาณ ไม่ต้องร้อนแรงจนเกินไป ขอแบบพอดีๆๆครับ
    ถ้าใครเคย OC P4 630 ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

4g ไปก่อนงับ

Comment

OC ไป 3.6g แล้วครับ CPU อุณหภูมิ ประมาณ 57c
      ถึงว่ายัง ok ใช่มั๊ยครับ?

Comment

ร้อนน๊ะ idle ซิ้งค์เดิมป่าว pd p4 ต้องระวัง ยิ่ง 90nm อีก
        เอา cpu-Z มาดูหน่อยจิ อยากเห็นหน้า เมนต์บอร์ดกับแรม

Comment

OC ไปตามนี้ครับ ต้องปรับตรงไหนอีกบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
          ขอบคุณครับ
          Last edited by Skyfallen; 29 Jan 2009, 07:47:45.

Comment

Originally posted by Skyfallen View Post

OC ไปตามนี้ครับ ต้องปรับตรงไหนอีกบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
            ขอบคุณครับ
            แจ่มแล้วคับ temp ออกมาดูดี 43
            ลองเทส full load ดูคับ ขึ้นเท่าไหร่ พร้อมใช้งานหรือป่าว
            แต่แรมดูหลวมไปหน่อย ใช้บัสอะไรคับ ลอง กดclลง หรือไม่ก้อไล่บัสแรมขึ้นไปอีกคับ

Comment

ยังไม่ได้เทส full load แต่ว่าเข้าไปเล่นเกมมาแล้ว 2-3 ชม ก็ไม่มีปัญหาอะไร
              แต่ว่าจะ test ดูอีกที ส่วนแรม bus แค่ 667 ครับ ไม่ใช่ 800

กดclลง หรือไม่ก้อไล่บัสแรมขึ้นไปอีกคับ
              <-- เดี๋ยวลองไปอ่านหัวข้อ oc ram ดูก่อน ถ้าไม่เข้าใจจะมาขุดให้ช่วยแนะนำอีกนะครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

Comment

ถามคุณ hugnoi อีกนิดครับ
                กด cl ลงอีกหน่อยนี่ ประมาณเท่าไหร่ดีครับ ใช้ Kingston อ่ะ
                ไม่กล้ากดต่ำมาก เพราะก็ใช้ตัวแรมเดิมๆๆนี่แหละ

ส่วนเรื่องปรับบัสเพิ่มขึ้น ใน bios มันเป็น auto อยู่ แต่ก็มีให้เลือก 800
                เหมือนกัน ให้ปรับเป็น 800 ดูหรอครับ (เออ ผมคุยเรื่องเดียวกับที่
                คุณ hugnoi พูดถึงอยู่หรือเปล่าเนี้ย 555)

แนะนำด้วยนะครับบบ

Comment

เรื่องเดียวกันคับ ลอง 4-4-4-12 ก้อน่าจะได้คับ บัสแรมไม่ต้องไปยุ่งกับมันก้อได้

Comment

Working...
                  X