Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการเสียบ HD Sata กับ PC หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการเสียบ HD Sata กับ PC หน่อยครับ

คือถ้าสมมุติว่าคอมเปิดอยู่แล้ว

ผมเสียบ HD Sata เข้าไปแบบไม่ต้องปิดคอม จะเป็นอะไรไหมอะครับ

ขอบคุณครับ

ติดตั้งในเคส ควรปิดคอมพ์ดีกว่าครับ พลาดพลั้งไป ไม่คุ้มครับ คงไม่เสียเวลาเท่าไหร่ครับ
    แต่ก็เคยทราบมาว่า HD SATA เสียบโดยไม่ต้องปิดคอมพ์ได้ แต่ผมไม่อยากลองครับ

Comment

อุปกรณ์ ไฟฟ้าทุกชนิด ก่อนถอดหรือซ่อม ต้องตัดไฟก่อนทุกครั้งเพื่อความปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพสิน ตัวท่านเองนะครับ

ปล.ผมเคยถอดพัดลมติดเคสออกตอนเปิดเครื่องไว้ ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นไร แต่เผลอทำตรงขั้วหลอดไฟพัดลม ไปแตะเคสนิสเดียว ชอตเลย เหม็นไหม้ทันที สุดท้ายจะถอดออกมาเป่าฝุ่น กลายเป็นถอดออกมาโยนทิ้งสะงั้น

Comment

ต้องปิดเครื่องก่อนทุกอย่างครับไม่ว่าจะต่ออะไรก็ตามครับ ท่าน

Comment

เสียบได้ครับ แล้วก็ไปแอ๊ดฮาดแวไหม่ เสียสายSATAไม่เป็นไรหรอกครับ แต่เวลาเสียบสายไฟ ถ้าสายช๊อด HD คุณก็จะไหม้ทันทีครับ ลองมาหมดแล้ว แนะนำปิดเครั่องก่อนดีกว่

Comment

ถ้าเฉพาะสายSATA เสียบได้เลย
            แต่ถ้าสายไฟด้วยอย่าลอง

Comment

เสียบสาย SATA ก่อน ค่อยเสียบสายไฟ

Comment

ยังไม่เคยกล้าลองครับ

Comment

ชิพเซ็ตรุ่นใหม่ๆที่รองรับ Hot Swap และเปิด AHCI Mode แล้ว ทำได้ครับ

แต่ผมเคยลองกะพวกชิพเซ็ตที่ไม่รองรับ Hot Swap นะ (ICH7+Intel Atom)

เสียบได้ ไม่ค้าง แต่มันจะรันที่ PIO Mode (3.5MB/s มั้ง แรงกว่า USB รุ่นแรกนิดหน่อย)

Comment

สาย SATA เสียบได้ครับ แต่สายไฟนี่ต้องระวังเป็นพิเศษเลย ถ้าพลาดมาไหม้เลยนะครับ

Comment

Working...
                    X