Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอร์ต D-sub , DVI , HDMI ต่างกันงัยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอร์ต D-sub , DVI , HDMI ต่างกันงัยครับ

พอร์ต D-sub , DVI , HDMI ต่างกันงัยครับ

ผมรู้มาแค่ D-sub เป็น Analog ส่วน DVI เป็น ก็เท่านั้น

พอดีว่าจะซื้อจอใหม่ครับ จำเป็นไหมต้องมี HDMI

อ้อ...อีกอย่าง LCD 22" HP W2228H (8,xxxx .- ) เป็นงัยบ้างครับ

LCD HP ดีป่าว ถ้าเทียบกับ SAMSUNG T220 (6,xxx .- ) เห็นเองใน Advice

D-sub มันเป็น Analog ถูกต้องแล้วครับ

DVI กับ HDMI เป็น digital ครับ คุณภาพที่ได้ดีกว่า D-sub ครับ

DVI ปล่อยสัญญาณภาพอย่างเดียว

HDMI ของการ์ดบางตัวจะปล่อยสัญญาณเสียงรวมมาด้วยครับ

ส่วนปลีกย่อยอื่นๆ รอให้เซียนๆ ในนี้มาตอบครับ

ปล. จอภาพให้เลือกที่มี DVI เป็นอย่างต่ำครับ ถ้ามี HDMI ด้วยก็ดี ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

จอภาพแนะนำให้ดูไว้ซัก 4-5 รุ่น แล้วไปเลือกซื้อรุ่นที่ถูกใจเองครับ 22" ขึ้นไป จะคุ้มค่าครับ เพราะใช้ได้อีกนาน

Comment

พอดีว่าจะซื้อจอใหม่ครับ จำเป็นไหมต้องมี HDMI

ไม่จำเป็นเท่าไร HDMI = DVI+Audio
      ถ้าจอไม่มีลำโพงระดัพเทพ 5.1 chanel บัลเดินมา
      หรือจอไม่มีพอร์ท Optical Out เอาสัญญาณเสียง
      TrueHD ไปต่อกับ AV reciever
      ก็ไร้สาระที่จะเอา HDMI ไปต่อจอ ครับ
      เพราะถ้าจะส่งสัญญาณเสียงไปทีจอ
      ลำโพงที่ต่อกับซาวที่คอมจะไม่ติด

Comment

ผมแนะนำว่าถ้าอยากดูหนังที่เป็น HD
        เอาจอที่รองรับ Full HD พอแล้วครับ ไม่จำเป็นจะต้องมีรูเสียบ HDMI แต่อย่างใด

เพียงแต่ว่าเราต้องต่อสายเสียงแยกออกจาก sound card (ซึ่งปรกติจะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วในคอมพิวเตอร์)

สำหรับผมแล้ว ถ้าผมจะต้องใช้รูเสียบ HDMI ผมก็คงต้องมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งต่อไปนี้
        PS 3
        Xbox
        เครื่องเล่นพวกหนัง HD

หวังว่าคงได้ประโยชน์ครับ

ps. ตอนนี้จอ T2200 ของ benq 22" fullHD ราคาแค่ 5190 เองครับ(1000ทิพ ร้าน speed)
        Last edited by reindeeruz; 23 Dec 2008, 01:30:24.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาช่วยตอบให้

ตอนนี้ผมเล็ง BenQ E2200HD 22" ใว้ครับ

แต่โทรไปศูนย์ จนท.บอกเข้าไทย ม.ค.52 กว่าจะมารุ่นอื่นออกใหม่พอดี 555..

Comment

ขอแซวนิดเถอะครับ อดไม่ได้ ^_^ ผมรู้มาแค่ D-sub เป็น Analog ส่วน DVI เป็น ก็เท่านั้น

D-SUB หรือ VGA ก็เป็นสัญญาณอนาล็อก
            DVI นี่ เป็นอนาล็อกใน DVI-A เป็นดิจิตอลใน DVI-D และมีประเภทกระเทย คือรับ-ส่งได้ทั้งอนาล็อกและดิจิตอลคือ DVI-I
            ส่วน HDMI คือ DVI-D + สัญญาณเสียง คล้ายๆสายเอวีหัวสีขาว แดง เหลือง แต่นี้เป็นสัญญาณดิจิตอล ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นดีวีดี สามารถเซ็ตค่าได้ว่าจะปล่อยสัญญาณเสียงมาด้วยหรือไม่

Comment

Working...
            X