Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ sound card สำหรับเล่นเกมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ sound card สำหรับเล่นเกมทีครับ

ผมพยายามอ่านบอร์ดนี้มานานมากแล้วล่ะ แต่อ่านๆไปละตาลายครับ @_@

คือ ผมก็เข้าใจนะ ว่าทุกทั่นก็ชื่นชอบในเสียงเพลงและดนตรี ผมเองก็ชอบครับ แต่ไม่ได้หูทิพย์ขนาดนั้น

สำหรับผม คอมฯมีไว้เล่นเกมมากกว่า เพราะใช้เวลาอยู่บ้านแค่วันละไม่กี่ชั่วโมง แต่ถ้าอยากจะเล่นเครื่องเสียงจริงๆ อยากเอาไปติดรถมากกว่าน่ะครับ เพราะใช้เวลาขับรถไปกลับนานกว่าอยู่บ้านซะอีก

ถ้าจะเอาไว้ฟังเพลงจริงๆ ในห้องนอนผมมีแอมป์ Pioneer ตัวเบ้งๆอยู่ตัวนึง กับลำโพง boston acoustic ที่สูงราวๆเมตรนึงหรือเมตรเศษๆได้ แต่ผมก็ไม่เคยมีโอกาสได้เปิดเสียงเกิน 1/4 เลย - สำหรับความรู้สึกกับเครื่องเสียงชุดนี้ ถึงแม้ว่ามันจะมีลำโพงแค่ 2 ตัว แต่ผมว่าเพลงที่เปิดฟัง มันก็เพราะดีนะ ถึงแม้จะแค่เปิดจากมือถือก็เถอะ (เมื่อก่อนมันเคยเป็นเครื่องเสียงสำหรับ home theatre น่ะครับ แต่โดนปลดระวางมาอยู่ในห้องนอน หลังจากที่ได้ชุดใหม่สำหรับ dvd โดยเฉพาะมา เพราะเครื่องเก่ามันไม่มีที่ไป แต่เสียงนุ่มกว่าเยอะเลยอ่ะ)

ร่ายยาวมาไกล ผมเข้าเรื่องดีกว่า ... ตาม topic ล่ะครับ ว่าผมอยากได้ sound card เอาไว้เล่นเกม แต่ตอนนี้ลำโพงคอมก็ใช้แค่ 2.1 ของ saag ธรรมดา เนื่องด้วยไม่มีที่วางของครับ แต่ถ้ามีโอกาส ก็อยากจะอัพไปใช้ของที่ดีกว่านี้เหมือนกันนะครับ

ถ้าจะให้ดีก็อยากจะได้ sound ตัวที่สร้างมิติให้กับเกมได้ (สงสัยไม่พ้น creative ที่ขึ้นชื่อเรื่อง eax แน่ๆ) ส่วนงบ ผมไม่มีครับ 5555 ... ลองเลือกๆมาสัก 3-4 รุ่นก็ได้ครับ ผมว่าราคาคงไม่น่าเกิน 5000 เท่าไหร่ แล้วก็มีแค่ card อย่างเดียวก็โอเคแล้วล่ะครับ front panel คงไม่จำเป็น

ที่ว่าไม่มีงบ เพราะเดือนที่ผ่านมา ผมหมดไปกับการซื้อคอมเครื่องใหม่นี่ล่ะครับ รวดเดียว โบนัสหายเรียบ แถมเดือนนี้ต้องจ่ายอั่งเปาน้องๆอีก เฮ่อ เหนื่อยจริงๆ ... แต่ผมว่าเก็บเงินไม่กี่พัน คงไม่น่าเกินสิ้นเดือนนี้หรอกครับ - หวังว่านะ (พอดีมีเรื่องบัตร ATM ถูก copy ด้วย แต่ได้เงินคืนแล้วล่ะครับ หลังจากที่เงินส่วนนี้หายไปตั้งเดือนเศษ)

ปล ถ้าส่วนตัว ผมคงเล็ง X-Fi XtremeGamer 7.1 ไว้น่ะครับ แต่ work หรือไม่ work ยังไง แนะนำติชมได้เลยครับ (แต่ผมว่าการ์ดมันใบเล็กจัง เทียบกับราคาตั้ง 4000 T-T ผมเคยมี SB Live! 5.1 ยังใบใหญ่กว่าเลยอ่ะ)

ส่วนใครจะแนะนำ Fatal1ty มาให้ผม ผมคงขอบอกว่า ช่วยออกด้วยนะครับ

อ้อ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ถ้ามีลำโพงชุดเล็กๆ แต่คุณภาพไม่เล็กมาแนะนำก็ดีเหมือนกันนะครับ เรื่องราคา ไม่ต้องห่วง ผมจ่ายไม่ไหวอยู่แล้วล่ะ เอ้ยๆๆๆ ม่ายช่าย ... ซื้อไหวทั้งนั้นแหละ แต่จะต้องเก็บเงินนานเท่าไหร่แค่นั้นเอง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

X-music สิครับ ครอบจักรวาร

3400 บาท แจ๊คทอง

Comment

หา ZS หรือ X fi music เลยครับ

ต่อกับ pioneer เลย

Comment

ถ้าหา music ก็เอา GAMER แทนก็ได้ครับ อิอิ

Comment

X-fi music ครับ
          มันจำลองเสียงว่าศัตรูอยู่ที่ไหนได้อ่ะครับ
          รุ่นอื่นทำได้ก็มีครับ แต่แพงจริงๆ
          music เนี่ยแหละคุ้มสุดแล้ว

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
            หา ZS หรือ X fi music เลยครับ

ต่อกับ pioneer เลย
            อยากเอามาต่อเหมือนกันครับ แต่มันเป็น dolby surround แค่นั้นเอง ลำโพง 5 ตัวไม่มี sub (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ต้องหาลำโพงตัวกลางกับลำโพงหลังอีก แถมเปิดดัง ข้างบ้านได้ด่าเปิงแน่ๆ ไม่ work อิอิ

สรุปว่า อาจจะไปจบที่ x-fi xtreme music ล่ะครับ แต่จะซื้อได้เมื่อไหร่ก็อีกเรื่องนึงนะ

CREATIVE Int X-FI Xtreme Music Stereo Output : 109dB SNR quality 1 Yrs. ALC 4490
            CREATIVE Int X-FI Xtreme Gamer CREATIVE SOUND BLASTER X-FI XTREME GAMER 1 Yrs. ALC 3990

ราคาที่แอบไปเก็บมาจากเวบของ HWH ... แอบแพงกว่าอยู่ 500 แต่แนะนำตัว music มากกว่า ผมก็โอเคครับ เดี๋ยวแฮปๆเงินที่จะเอาไปให้น้องๆคนละนิดคนละหน่อยก็ได้ละ 5555

ว่าแต่ ราคามันก็โหดใช่ย่อยอยู่นะครับนิ อยากได้ของดีๆสักชิ้นเนี่ย
            Last edited by KamuiShirou; 4 Feb 2008, 20:03:33.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              X-music สิครับ ครอบจักรวาร

3400 บาท แจ๊คทอง
              พอตอบไปแล้ว แก้ไขอีกรอบ ดันเหลือบมาเห็นราคาที่คุณเรือรบเขียนไว้ซะงั้น ... ซื้อที่ไหน ประกันอะไรอ่ะครับ เห็นราคาละอยากได้จริงๆ แจ๊คทองด้วย

เดี๋ยวผมจะซื้อ sound card มา overclock

Comment

เอาตามspec ผมสิครับ มันจำลองเสียงได้เหมือนๆม๊าาากมากก ยิ่งเวลาเปิดดังๆเหมือนมีคนมาเคาะประตูเลย บางทีก้เหมือนมีคนโทรศัพท์มา(ด่า) อุ้ยยย เหมือนจริงๆ-*-

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                  เอาตามspec ผมสิครับ มันจำลองเสียงได้เหมือนๆม๊าาากมากก ยิ่งเวลาเปิดดังๆเหมือนมีคนมาเคาะประตูเลย บางทีก้เหมือนมีคนโทรศัพท์มา(ด่า) อุ้ยยย เหมือนจริงๆ-*-
                  มีตังก็อยากเล่นอยู่เหมือนกันครับ แต่สำหรับคนกินเงินเดือนที่อยากได้โน่นได้นี่มันก็โหดอยู่เหมือนกันล่ะครับ แต่ตัวละหกพันกว่านี่ สงสัยคงขอบายก่อนดีกว่ามั้งครับ แหะๆ ... (ราคานี้ผมซื้อ 3850 มา crossfire ได้อีกตัวเลยนะเนี่ย)

Comment

X- fi music คับผม คุ้มค่าแน่นอน จัดไป

Comment

Working...
                    X