Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดครับ แต่เอาบางชิ้นหรือยกยวงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดครับ แต่เอาบางชิ้นหรือยกยวงดีครับ

สเปกเดิมนะครับ

athlon xp1800+dl
    Soltek SL75frn2-L NForce2
    Kingston ddr 512Mb (256x2)
    HDD maxtor ata133 60Gb
    VGA Gecube9550 128Mb 128bit AGP
    enermax EG365p-ve atx12v Ver1.3

ตอนนี้เมนบอร์ดลงนรกไปแล้วครับเนื่องจากพัดลมชิบเซ็ตดับ มีอาการไม่โพสไบออส แต่เห็นว่าไหนๆก็เปลี่ยนเมนบอร์ดแล้ว น่าจะถึงเวลาอัพเกรดซะหน่อย ถ้าอะไรใช้ของเดิมได้ก็จะใช้อ่ะนะครับ อย่าง ออพติคอลไดรพ์กับHDData (มีเงินเดี๋ยวค่อยไปเพิ่มเป็นsata อีกลูกซัก250G) ยังไงของบที่ประหยัดหน่อยนะครับ หรือถ้าตัวไหนคุ้มค่าก็คล็อกเอาได้ก็ดี เล่นเกมบ้างคล็อกเอามันบ้างนิดหน่อย

อีกนิดครับ พอดีไปเห็น บอร์ด ASrock ตังนึงราคา 2190 บาทไม่รู้ซ็อกเก็ตไหนแต่เป็น อินเทล ใช้ได้ทั้ง DDRและDDR2 กับ AGPและPCIXpress ถ้าผมเปลี่ยนเป็นบอร์ดตัวนี้ ก็ซื้อ cpu อินเทลอีกประมาณสามพันหน่อยๆ รวมเป็นห้าพันกว่าๆ แล้วค่อยเปลี่ยนแรมเป็น ddr2 กับเปลี่ยน VGA เป็น PCIX ทีหลังจะดีไหมครับ
    หรือเปลี่ยนเป็นเซ็ต AMD X2 ดีครับ ถ้าเข้าใจอะไรผิดก็ขออภัยนะครับ ไม่ได้ตามข่าวคอมนานมากแล้ว

งบเท่าไหร่อ่าครับ ที่จะอัพหรือซื้อใหม่

Comment

งบเท่าไหร่อ่าครับ ที่จะอัพหรือซื้อใหม่

Comment

ค่อยๆยกทั้งหมดดีกว่า ยกขึ้นเเล้วซดเลยทีเดียว

Comment

งบ น้อย อย่า เพิ่ง ยก ยวงเลยครับ

Comment

พอดีไปค้นข้อมูลมา เห็นคะแนน 3dmark01 ของ ALiveNF6G กับ 3500+ กับแรม 1 G แล้วใจหายครับ ขนาดซีพ๊ยูแรงนะนี่ คอมห้าปีที่แล้วผมไม่คล็อกยังได้ 12000 สบายๆ กับซีพียูตัวนี้ เคยลากไปได้ที่ 10.5+202 ไฟ1.75 ส่วน Gecube9550 นี่ลากไปได้เท่ากับ 9600xt พอดี (ct-d43 ปล่อยออโต้ครับ)

เห็นอย่างนี้ชักอยากหาบอร์ด NForce2 มาใหม่ เพิ่มแรมอีกซัก 1G แล้วไปรื้อวอเตอร์บล็อกมาคล็อกเล่นจริงๆ ยังไงก็ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ

Comment

Working...
            X