Announcement

Collapse
No announcement yet.

วินิจฉัยอาการ VGA ผมหน่อยครับมึนมากๆ 2900XT ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วินิจฉัยอาการ VGA ผมหน่อยครับมึนมากๆ 2900XT ช่วยทีครับ

Spec ก่อนครับ

c2d 6750@3200G

RAM 2G

HDD 250 + 500

MB P5K Deluxe

PSU ZALMAN 600W

VGA PC 2900XT

DVDRW

อาการ เล่นๆแล้วจอดับครับ คือ พอผมเล่นเกมส์ไปได้สักพักจอก็ดับครับผมเลยลองเอาสาย monitor ไปเสียบ DVI อีกช่องนึง ก็ไม่เป็นพอนานๆเข้าก็อาการเดียวกันเลยครับเล่นๆแล้วก็ดับไปอีก

ผมก็เลยลองย้าย Slot ดูครับไปสียบ Slot ล่าง อาการเหมือนเดิมคือแรกๆก็เล่นปกติพอนานๆเข้า มันก็จอดับเหมือนเดิมครับ

ผมลองไม่ oc ไรทั้งสิ้นเดิมๆหมดก็เหมือนเดิมครับ(ผมoc แต่ cpu นะครับ vga ผมไม่เคย ocเลย) ลองเปลี่ยน driver ทั้งเก่าๆและใหม่ ก็อาการเหมือนเดิม ลงwindows ใหม่ก็ไม่หาย แต่ผมสงสัยอย่างว่าทำไมตอนผมเปลี่ยน slot ทีนึงมันมักเล่นได้นาน แต่พอดับเมื่อไหน่เล่นได้แป๊ปเดียวก็ดับอีกแล้ว ลองลง Vista หนักกว่าเดิมอีกครับ ไม่ทันเข้า Windows ก็ดับแล้ว แต่ XP มักดับตอนเล่นเกมส์เลยสงสัยว่าเป็นที่อะไรกันแน่ครับ PSU ไฟไม่พอรึเปล่าแต่ผมก็ใช้มาเกือบปีแล้วนะ เพิ่งมาเป็นไม่กี่วันนี้

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

เพิ่มเติมครับขอถามว่าอาการแบบนี้จะเคลมได้ไหมครับกลัว com7 เอาไปเทสแล้วมันไม่ได้ดับ - -"
    Last edited by Exco; 11 Dec 2008, 14:20:21.

ความร้อน VGA
    ไดร์เวอร์ VGA
    VGA ใกล้ ๆ ละ
    เช็คๆ ดู

Comment

ใช้ 2900XT มาปีครึ่งละ เพิ่งมามีปัญหาเมื่อเดือนที่แล้ว
      มีปัญหาที่คล้ายๆกันแต่ผมใช้ Window Vista เปิดเครื่องบางครั้งจอมืดสนิท
      เล่นเกมนานๆ เกิดจอฟ้าอีก มันเป็นอะไรไม่รู้เหมือนกัน [กำลังจะไปตบ 4870 ละ มีปัญหานักเปลี่ยนแม่งเลย]

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ความร้อน VGA
        ไดร์เวอร์ VGA
        VGA ใกล้ ๆ ละ
        เช็คๆ ดู
        ร้อนปกติครับผมไม่เคย OC เลยแต่ถ้าร้อนทุกที VPU มันจะเด้งมาเตือนก่อนนี่ดับไปดื้อๆเลย

Originally posted by warod28 View Post
        ใช้ 2900XT มาปีครึ่งละ เพิ่งมามีปัญหาเมื่อเดือนที่แล้ว
        มีปัญหาที่คล้ายๆกันแต่ผมใช้ Window Vista เปิดเครื่องบางครั้งจอมืดสนิท
        เล่นเกมนานๆ เกิดจอฟ้าอีก มันเป็นอะไรไม่รู้เหมือนกัน [กำลังจะไปตบ 4870 ละ มีปัญหานักเปลี่ยนแม่งเลย]
        ของผมไม่จอฟ้าครับ แต่ถ้าลง Vista มืดตลอดเหลือนกัน

Comment

ผมไม่เป็นครับ ลากกันแบบมันส์หยด ยังไม่เห็นมีปัญหาเลย แต่จะมีปัญหาเมื่อไปคบ 8.12 อิอิอิอิ

การ์ดแล้วมั้งครับ ลองดูความร้อนก่อนละกัน ไดรเวอร์ลองไปหา 8.1 หรือ 8.11 Beta มาลองดูครับ เพราะมันรีดความร้อนแรงได้ดีเหมือนกัน อิอิอิอิอิอิ ผู้ใช้การันตี

ป.ล ผม XP นะ

Comment

เล่นเกมอะไรครับ..อาจเป็นที่เกมก็ได้ครับ เคยเป็นตอนเล่นเกม.nfคาร์บอน เป็นประจำเล่นเกมอื่นไม่มีดับ

Comment

ของผมส่งไปเครมแล้วครับ อาการไม่ได้ต่างกันมาก ดูหนังอยู่ดีๆไม่ได้เล่นเกมด้วย ภาพขึ้นมาเป็นเส้นๆเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะdriver ลองรีสตาร์ทใหม่ ตอนบูทขึ้นเป็นเส้นๆเลยครับ สักพักจอดับไปเลย
              พี่เจ้าของร้านjediบอกว่ามันร้อนมากจนตัดครับ เครมสถานเดียว... สงสัยสิ้นอายุไขการ์ดรุ่นนี้

Comment

Originally posted by warod28 View Post
                ซื้อ HD4870 มาเปลี่ยนแล้วปัญหาหมดในบัดดล ท่าทางเป็นที่การ์ดจอจริง
                ตอนเปลี่ยนฝุ่นพัดลมเพียบท่าทางการ์ดร้อนเลยมีปัญหา

Comment

psu ของท่านพอแน่นอน ผมใช้ cm450w ยังอยู่เลย(ปี่มๆ)
                  อาการติดๆดับๆเนี่ยเคยเป็นอยู่ช่วงนึง ของผมเจอสาเหตุเป็นที่ความร้อนนะ
                  ส่วนของท่านคงต้องไล่ดูเอาใจช่วยครับ

Comment

Working...
                  X