Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆมันก็อ่านแรมแค่ตัวเดียวอะครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆมันก็อ่านแรมแค่ตัวเดียวอะครับ ช่วยที

ถ้ารีสตาร์ทเครื่องเมื่อไหร่มันจะอ่านแรมแค่ตัวเดียวอะครับ แรมผมจาก1gb พอรีสตาร์ท มันก็อ่านแค่512mb ทีนี้ผมก็เลยลองกดที่สวิทpower(ประมาณว่ากดปิดเครื่องคอม เเล้วเปิดใหม่)แทนการรีสตาร์ท มันก็อ่านแรมให้เป็น1gb อย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ แต่สาเหตุหลักที่ผมสงสัยน่าจะมาจากการOc cpu(อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ เพราะไม่น่ามีสาเหตุอื่น)ก็วอนผู้เชี่ยวชาญช่วยชี้แนะด้วยครับผม

อันนี้คือรุ่นCPUผมครับ ในรูปตอนนี้คือ Oc ไปที่ 2.3gh จาก 2.0gh ตอนแรกลองไปที่2.2ghไม่มีปัญหาอะไรเลย ทีนี้ผมก็เลยลองกระโดดมา 2.4 ใช้ไปสักพักเครื่องมันรีสตาร์ทเองซะงั้นคล้ายๆแรมหลุดพอรีสรา์ทเสร็จแรมก็เหลือ512mbซะงั้นอะครับผมเลยงง ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ผมเลยลองๆขยับมาที่2.3ก่อนตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่า2.3มันจะมีปัญหาอะไรหรึป่าว

ปล.แรมผม DDR1 bus400อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ลองถอดมาทำความสอาดแล้วใส่ใหม่ดูครับ

Comment

Originally posted by OTARO View Post
      ลองถอดมาทำความสอาดแล้วใส่ใหม่ดูครับ
      +1 ครับ ลองเปลี่ยนสล๊อดแรมด้วยครับ

Comment

ลองแล้วครับผม แต่ก็ยังเป็นอยู่ดี มีสาเหตุอื่นอีกมั๊ยครับ

Comment

แล้วลองยกเลิก OC ดูรึยังครับ ว่ามันกลับมาเหมือนเดิมรึเปล่า ลองใส่ทีละตัวดูครับว่ามีปัญหารึเปล่่า

Comment

clear cmos

ถอดถ่าน bios

Comment

okครับผมจะลองดู

Comment

Working...
              X