Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาหูฟัง เล่นเกมส์ ครับ งบสมเหตุสมผล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาหูฟัง เล่นเกมส์ ครับ งบสมเหตุสมผล

ผมอยากหาหูฟังไว้เล่นเกมส์ ดูหนัง หนะครับ ไม่ต้องมี ไม ก็ได้ อยากได้ราคาที่มันสมเหตุสมผล มีตัวไหนแนะนำไหม ตอนแรกจะสอย kave เห็นเค้าบอกหนักมาก จะสอย PC360 ก็รู้สึกจะแพงแบบไม่คุ้มค่า จะสอย PC350 เห็นมีคนบอกว่า เหมือน HD558 แต่ไม่มีไมค์ จะลอง creative sigma อ่านเมืองนอก review ก็ไม่ค่อยดี เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ปกติผมฟังแต่หูฟังที่เน้นเพลง ต้องยอมรับว่า ไปฟัง PC360 ของเพื่อนผมว่าเสียงมันก็ยังไม่ค่อยโอเค อาจจะเป็นเพราะหูผมมันฟังแต่เสียง สะอาด พริ้ว ไปแล้ว พอมาเจอแบบ ตู้ม ตาม มันก็สะดุ้งเลย แต่ก็อยากจะหาไว้ซักตัวเพราะช่วงๆหลังๆ เน้นเกมส์ซะส่วนใหญ่ ก็เลยอยากได้ดีๆ สมเหตุสมผล กับราคา ซักตัวครับ

ปล.ตอนนี้กำลังล้างหูไม่ใส่หูฟัง เพลง เลย 555 ไม่งั้นสงสัยไม่ได้ สอยซักอัน

ปล.ขอถามอีกอย่างครับ HD 558 หรือ PC 350 นี้มัน 2.1 ปะครับ แบบนี้ kave มันไม่กินกว่าหรอครับ
    Last edited by nonmoziac; 7 Apr 2011, 01:43:25.

PC550 หรือ PC350...?

Comment

Originally posted by Yoshitsune View Post
      PC550 หรือ PC350...?
      350 ครับ โทษครับ

Comment

พวก kave มันก็เหมาะกับเกมส์แล้วนะครับ
        ที่ว่าหนักนี่หมายถึงขับยาก หรือหนักหัว -*-

Comment

Originally posted by Sniperz View Post
          พวก kave มันก็เหมาะกับเกมส์แล้วนะครับ
          ที่ว่าหนักนี่หมายถึงขับยาก หรือหนักหัว -*-
          หนักหัวครับ พอดีผมดันเป็นโรคจิตด้วย พอรู้สึกว่าอะไรที่ทำให้เราไม่สบายกาย มันจะอยู่ไม่เฉย = = "

Comment

ผมว่าหา fullsize พวกที่สายยาวๆเอามาใช้ อย่างของ JVC เสียงก็okนะ เวลาเล่นเกม

แถมใส่สบายอีกด้วย เสียงหูฟัง5.1 ผมว่าแยกยาก ไม่เหมือนลำโพง ที่ 5.1 กับ2.1 นี่ต่างกันเยอะ

Comment

Originally posted by nonmoziac View Post
              ผมอยากหาหูฟังไว้เล่นเกมส์ ดูหนัง หนะครับ ไม่ต้องมี ไม ก็ได้ อยากได้ราคาที่มันสมเหตุสมผล มีตัวไหนแนะนำไหม ตอนแรกจะสอย kave เห็นเค้าบอกหนักมาก จะสอย PC360 ก็รู้สึกจะแพงแบบไม่คุ้มค่า จะสอย PC350 เห็นมีคนบอกว่า เหมือน HD558 แต่ไม่มีไมค์ จะลอง creative sigma อ่านเมืองนอก review ก็ไม่ค่อยดี เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ปกติผมฟังแต่หูฟังที่เน้นเพลง ต้องยอมรับว่า ไปฟัง PC360 ของเพื่อนผมว่าเสียงมันก็ยังไม่ค่อยโอเค อาจจะเป็นเพราะหูผมมันฟังแต่เสียง สะอาด พริ้ว ไปแล้ว พอมาเจอแบบ ตู้ม ตาม มันก็สะดุ้งเลย แต่ก็อยากจะหาไว้ซักตัวเพราะช่วงๆหลังๆ เน้นเกมส์ซะส่วนใหญ่ ก็เลยอยากได้ดีๆ สมเหตุสมผล กับราคา ซักตัวครับ

ปล.ตอนนี้กำลังล้างหูไม่ใส่หูฟัง เพลง เลย 555 ไม่งั้นสงสัยไม่ได้ สอยซักอัน

ปล.ขอถามอีกอย่างครับ HD 558 หรือ PC 350 นี้มัน 2.1 ปะครับ แบบนี้ kave มันไม่กินกว่าหรอครับ
              ก่อนอื่น ต้องแยกก่อนว่าหูฟังเกมส์แบบ 5.1 เต็มเช่น Kave กับพวกหูฟังแนว Audiophile แต่ใช้กับเกมส์ได้ดีเช่น Sennheiser HD 558 / 598 มันแตกต่างยังไงครับ

Kave (มือหนึ่งประกันศูนย์หาดี ๆ ได้แค่ 3,100 บาทเท่านั้น! )
              + ระบบเสียงเหมาะกับเกมส์ทุกเกมส์ที่รองรับเสียง 5.1 โดยตรง รวมถึงการดูหนังด้วย
              + แยก 5.1 ได้จริง ถึงจะไม่มากเท่าลำโพงแต่ก็ได้ระดับนึงทีเดียว
              + มีระบบสั่นที่ดี
              - ต้องการซาวน์การ์ดที่ต่อออก 5.1 ตรง
              - มีน้ำหนักมาก สำหรับบางคนที่ไม่ชอบหนัก ๆ จะไม่ชอบตัวนี้ แต่สำหรับผมไม่หนัก คงเพราะชินแล้ว
              - ฟังเพลงห่วยแตกมาก

HD 558 / 598 (ขอตอบควบเพราะใช้ 598 อยู่ครับ)
              + คุณภาพเสียงยอดเยี่ยมทั้งฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมส์
              + ได้มิติในแบบที่หูฟัง 2.0 ให้ได้มากที่สุด + ระบบ E.A.R. ของ Sennheiser ก็ดีดังที่เคลมไว้
              - ไม่ใช่ระบบ 5.1 เป็นแบบ 2.0 แต่ก็ไม่นับว่าเป็นข้อเสียนักเพราะถึงจะแยกหน้าหลังได้ไม่เท่า Kave แต่ก็ไม่ต่างมากนัก เป็นเรื่องปกติที่หูฟังดี ๆ จะไม่ค่อยทำ 5.1 แบบแยกไดรเวอร์ 4-6 ตัวออกมาขาย โดยมีคุณภาพเสียงโดยรวมที่ดีกว่าชดเชยแทน
              - ถ้าจะเอาเสียงให้เต็มที่ ก็ควรมีแอมป์ขับแยกต่างหาก (เปลืองตังค์ไปอีก)

ถ้าคุณถามว่า Kave ไม่กินขาดหรอ ผมบอกเลยว่าไม่ครับ เพราะใช้อยู่ และเทียบมาแล้วทั้งคู่ ถึงแม้ Kave จะให้มิติรวมที่ดีกว่า แต่เนื้อเสียง คุณภาพเสียงยังไงก็สู้หูฟังพวก Audiophile ทั้งหลายไม่ได้แน่นอน อันนี้พูดถึงเฉพาะเกมส์ หนัง นะครับ ไม่นับเพลงซึ่งไม่มีทางเทียบได้ แต่ทั้งนี้ตอนเล่นเกมส์ส่วนใหญ่เราก็ต้องการแค่มิติที่ถูกต้อง ทิศทางที่ชัดเจน ระบุตำแหน่งได้ ส่วนรายละเอียดเสียงเราคงไม่ได้เอาละเอียดแบบพวกฟังเพลง และคุณภาพเสียง Kave สำหรับเกมส์ หนัง ก็ถือว่าดีระดับนึงครับ ไม่ห่วยแบบหูฟังจีนแดงหลักพันต้น ๆ แน่นอน

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก HD 558 / 598 ครับ เพราะใช้งานได้ครอบคลุมกว่า และถ้าซาวน์การ์ดมีพวก CMSS 3D / Dolby Headphone ก็จะให้มิติเสียงที่แทบไม่ต่างกับ Kave เลย แต่ถ้างบจำกัดและไม่เน้นฟังเพลงมาก Kave เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แต่เช็กให้แน่ใจก่อนซื้อว่าทึ่เครื่องมีซาวน์การ์ดที่ต่อออก 5.1 เต็มนะครับ หูฟังตัวนี้ไม่มีเหมือน Siberia ที่จะมี USB soundcard มาให้ในตัวทำให้จำลอง 5.1 / 7.1 เทียม ๆ ได้ แต่ยังไงก็ไม่เท่า 5.1 แท้แน่นอนครับ

Comment

เชีย558กับ598เช่นกันคับ เกมเมอร์ทีมดังๆหูฟังก้2.0ทั้งนั้นคับ ของsennheiserกับsteelseriesเห็นบ่อยมาก

Comment

ผมใช้ Kave อยู่ ขอบอกตรงๆว่า

เบสเห่ยสนิท ถ้าเทียบกับพวก เซนไฮเซอร์

แต่เรื่องแยกเสียง 5.1 แท้ๆ ตัวนี้ ทำได้มิติดีครับ อย่างที่ท่านบนๆบอกว่า แม้ไม่เท่าลำโพงแท้ๆ แต่ว่าด้วยมิติหูฟังที่ครอบมิดพอดี ถ้าจัดระเบียบ ตอนใส่ตอนแรกได้ การแยกเสียงจะสมบูรณ์แบบมากๆ มันไม่ใช่แค่ทิศทางถูกต้องแต่มันบอกได้ จนผมอึ้ง

เอาที่แน่ที่สุด COD 4 MW ภาคแรกครับ ฉากที่เริ่มมาแล้วเราปะทะอยู่และต้องเปิดทางให้รถถังวิ่ง ผมลองไปถึงจุดหนึ่งที่รถถังเราจะจอดสนิทๆ ลองยืนหันหลังให้มัน แล้วผมหลับตา ส่ายเม้าส์ไปมารอบๆ หมุนไปมั่วๆ ฟังเสียงเอา แล้วหยุดครับ (หลับตาอยู่นะ)

แล้วแยกเสียงครับว่า รถถังอยู่ไหน มันไม่ได้บอกแค่ว่าอยู่ทางขวา เหมือน 2.1 นะครับ มันบอกแบบรับรู้เลยว่า ขวา หน้า มุมประมาณไหนๆ กี่องศา พอผมลืมตาขึ้นมา แม่เจ้า ตะลึงครับ มันอยู่ตรงนั้นจริงๆ

Kave ทำให้ผมยิงทะลุกำแพงได้แม่นมากครับ เพราะได้ยินเสียงศัตรูเดิน จนสาดมั่วได้ดีขึ้น

COD 6 MW2 จุดที่ทำให้ผมประทับใจเป็นตอนที่เราหลบออกจาก ฮ ครับ แล้ว ไฟมันดับทั้งเมือง(ด่านท้ายๆ ) ที่นิวเคลียร์มันตูมจนระบบล่มหมดนั่นแหละ

ตอนลุยยิงในออฟฟิศที่ไม่มีไฟ ผมใช้เสียงเอา นี่แหละที่ทำให้ผมรู้ว่า หูฟัง หลายพัน มันต่างจากหลายร้อย ยังไง

และอีกหลายเกมส์ อย่าง Metro 2033 ครับ

ผมใช้หูฟังฟังเพลงตัวละ 300 500 900 หรือ 1000 ต้นๆ เล่น ผมเล่นจบหมดครับ แต่พอมาใช้ Kave

ผมบอกตรงๆ เวลาเดิน ผมใจสั่นครับ.. จริงๆ เสียงเวลา มอนสเตอร์ มันร้อง แล้วเราหลบในตึก มันกระแทกดีจริงๆ จนใจหวิวเลย

Comment

แต่ยังไงก็ยืนยันคำเดิม ถ้าเอามาฟังเพลงโดยเฉพาะ ตัดมันออกจากตัวเลือกได้เลยครับ

ส่วนดูหนัง ผมว่ามันเวิร์คนะ Kave น่ะ ลองปรับ โปรไฟล์ เป็น Movie ดูครับ เสียงมันจะกว้างขึ้นอีก มิติเสียงกับมิติจะเพิ่ม และมันจะเร่งเบสอีกหน่อย

บางทีผมเล่นเกมส์ ลองปรับ Profile แบบ Movie ครับ ได้อารมณ์ขึ้นเยอะ

แต่เรื่องแยกเสียง หากเอามาเล่นเกมส์ มั่วมาก เลยปรับกลับ Gamer ต่อ ...

Comment

เข้ามาจด

Comment

อืม...น่าหามาใช้ซักตัว พอฟ้ามืดแล้วเกรงใจข้างบ้านและคนในบ้านครับ

Comment

เรื่องเสียง 3 มิติ (แยกทิศทางของเสียง) ผมลองกับพวก DVD Demo ของ dts หรือ dolby ผมว่า Soundcard เจ๋งๆ + หูฟัง Stereo คุณภาพดีๆ กิน Kave ขาดนะครับ

ตอนแรกผมก็ใช้ Kave อยู่ ซึ่งมันได้ความกระหึ่ม (กระหึ่ม กับคุณภาพของเบส คนละเรื่องนะครับ) แต่หนักกบาลเหลือเกิน... เลยไปสอย Soundcard X-Fi มา (ผมเล่นเกมเป็นหลัก ดูหนังเป็นอาชีพเสริม) เอารุ่นที่มีระบบจำลองเสียงดีๆหน่อย เช่น ถ้าค่าย Creative ก็เอาที่มีฟีเจอร์ THX Studio Pro หรือค่ายอื่นๆก็ลองดู Dolby Headphone ไรพวกนี้ + กับ Headphone Full-Size คุณภาพแจ่มๆ ตามงบของท่าน (หรือเอาที่ใช้ฟังเพลงอยู่นั่นแหละ เอามาลองก่อนเลยครับ) แล้วปรับเสียงใน Soundcard เอา เบสมาก-เบสน้อย ฯลฯ ตามรสนิยมเลย

อ้อ ถ้าตัดสินใจมาทาง Soundcard แล้วใช้ Headphone ฟังเพลง ลืมพวกโหมด Gamer ไปได้เลยครับ (ในกรณีที่ใช้รุ่นที่มี THX นะ) เพราะคุณภาพ Headphone มันดีอยู่แล้ว แสดงรายละเอียดเสียงได้หมด ถ้าปรับไป Gamer (ซึ่งมันเน้นย่านเสียงกลางขึ้น โชว์รายละเอียด ทิศทาง ให้ฟังแยกทิศง่ายขึ้น) มันจะหลอกหูมากๆ ผมปรับเป็นโหมดดูหนัง/ฟังเพลงไว้ยาวๆเลย ดูหนังหรือเล่นเกมก็ปรับเกือบจะเหมือนตอนฟังเพลงเลย แต่อัดเพิ่มเบสเข้าไปนิดนึง + ปรับเสียง 3D จำลอง ให้มันโอบเรานิดๆ (ขยับมาทางลำโพงข้างๆ-ข้างหลัง ประมาณ 45-60% -กรณีของค่าย Creative) ..แค่นี้เรื่องมิติก็ทิ้ง Kave ไม่เห็นฝุ่นแล้วครับ

Comment

พอดีผมมี soundcard X-Fi Xtreame Gamer ครับ แบบนี้จะใช้ sen 558 ดีกว่า ไหมครับ หรือตัดใจ ถอยเจ้า PC350 มาเลย

Comment

ถ้าระหว่าง 2 ตัว 558 กับ PC350 เท่าที่ผมดูคร่าวๆ ราคาพอๆกันเลย (ที่บ้านนอก.. เอ้ย เมืองนอกนะครับ ในไทยผมไม่แน่ใจ)

คุณภาพเสียงผมไม่ทราบ เพราะไม่เคยฟังยี่ห้อนี้เลย แต่ถ้าให้เดา คงไม่หนีกันมากมั้ง.. 2 ตัวนี้ต่างกันตรงที่เป็น Open กับ Closed Type ส่วนตัวผมชอบ Open มากกว่า ถ้าเป็นผม ผมก็ใช้ 558 ครับ แต่อันนี้จริงๆก็แล้วแต่คุณเลยอะครับ ถ้าใช้ 350 ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องเสียง Leak ออกไปรบกวนคนข้างๆ ใส่หูฟังแล้วเข้าสู่อารยธรรมโซนี่(ไม่ใช่แล้ว..) ปลีกวิเวกไปเลย แต่ Open ก็ดีตรงเสียงมันไม่อุดอู้ แถมใครเรียกก็ได้ยินด้วย ดีไปคนละแบบครับ

Comment

Working...
                              X