Announcement

Collapse
No announcement yet.

sound usb vs dac ใช้กับโน็ตบุค ฟังเพลงเป็นหลัก เล่นอะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sound usb vs dac ใช้กับโน็ตบุค ฟังเพลงเป็นหลัก เล่นอะไรดี

ตอนนี้ sound usb ก้อหายาก หรือจะเล่น dac usb ในราคาเท่ากันดี เน้นฟังเพลงอย่างเดียว แนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณคับ

พวก Audigy 2 NX กับ Digital Music SX

หากไม่ได้ลง driver มันก็คือ USB DAC ดีๆนี่เอง เสียบแล้วใช้ได้เลย ไม่ต้องลง driver

แนะนำ Digital Music SX เพราะมันใช้ DAC CS4398 รุ่น top เลย และมี RCA out

มือ1อยู่ที่ 3990 ร้าน it connect ในเครือ A&L

ถ้าลง driver ถูกต้อง มันจะมีคามสามารถมากกว่า usb dac เพราะมี line in opticle in/out

Comment

แล้วเทียบกับCREATIVE X-Fi Xtreme Audio for Notebookตัวไหนดีกว่ากันครับผมต่อแบบ5.1

ตอนนี่กำลังหาให้notebookอยู๋
      ดูหนัง+เล่นเกม70% ฟังเพลง30%

Comment

เอา audigy 2 nx ดีกว่าครับ ลง driver ให้ถูกต้องด้วย

Comment

ถามต่อครับ
          audigy 2 nx ดีกว่าตรงไหนบ้างหรือครับคุณเรือรบ ด้านเสียงนี่ดีกว่าใช่ไหมครับ และด้านลุกเล่นดีกว่ากันไหม
          ผมเน้นคุณภาพมากกว่าความคุ้มค่าและตัว audigy 2 nx ก็น่าสนใจดี

และลงdriver มีกี่stepหลอครับ
          แนะนำนิดนึงครับ ผมยังไม่มีความรู้เรื่องdriver audigy มากนัก
          คือตัวCREATIVE X-Fi Xtreme Audio for Notebookหายากต้องสั่งเข้ามาครับ
          Last edited by akirosspop; 2 Mar 2008, 18:57:53.

Comment

ได้ยินมาว่าตัวนี้ก็ใสครับ
            เป็น DAC 2 channels คับ
            http://www.discoveryhifi.com/superpro.html

out put เป็น rca เช่นกัน
            แต่ใช้ adaptor หรือถ่านนะครับ ใช้ไฟจาก USB ไม่ได้
            Attached Files
            Last edited by vrthestar; 2 Mar 2008, 19:16:52.

Comment

อยากได้แบบ5.1ครับเน้นดูหนัง-เล่นเกม

Comment

NX เลยครับ ถ้าลง driver ครบ จะได้แบบนี้

EAX Dolbydigital EQ 7.1

ผมจำได้ว่า ตอนซื้อมามันไม่แถมแผ่น ต้องไปหาโหลด

หากไม่ได้ลง driver มันก็เหมือน USB DAC

windows เห็นเป็นแค่ USB audio device

Comment

ขอผสมโรงด้วยครับ

แล้วตัว PCMCIA audigy 2zs เป็นยังไงบ้างครับ เพราะเห็นเป็น PCMCIA น่าจะกระทัดรัดกว่า จะได้ไม่ต้องเอาออก เอาลงกระเป๋าได้ทันที แต่น้ำเสียงเป็นยังไงบ้างครับ เผื่อไว้ไป present vtr ที่ไหนจะได้เสียงดีๆ หน่อย

Comment

คือว่า NB ที่มีขายในปัจจุบัน มันดันเป็น xpresscard หมดแล้วน่ะดิ เห็นว่าแบ่งเป็นอีก 2แบบด้วย

การ์ด zs pcmia เสียบไม่ได้

Comment

คือ

กับแบบนี้

ใช่หรือเปล่าที่มันไม่เหมือนกัน แสดงว่าต้องดู notebook ผมก่อนใช่ไหมครับ? แล้วละหว่าง 2 อันนี้ มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
                      แต่ notebook ผมก็ไม่ปัจจุบันเท่าไหร่นะ cpu เป็น duocore ที่เป็น Gen ก่อนหน้านี้นะครับ
                      Last edited by Aeromancer; 2 Mar 2008, 21:50:27.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                        คือ

ใช่หรือเปล่าที่มันไม่เหมือนกัน แสดงว่าต้องดู notebook ผมก่อนใช่ไหมครับ? แล้วละหว่าง 2 อันนี้ มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ

ZS NB มีข้อดีคือ DSP เหมือนกับ ZS ตัวเต็มเลย Hardware EAX 4.0

THX / Dolby digital EX / DTS ES / DTS Neo6 / Tone controle ครบ

แต่ด้อยเรื่อง B/W ของ pcmia เพราะฉะนั้น Soundfont synth จะไม่ค่อยสมบูรณ์

และ Graphic eq แค่ 7 band

-----------------
                        ส่วน X-audio ใช้ bus xpresscard คือเป็น pciexpress + usb ซึ่ง b/w สูง

แต่ว่า เป็น audiocontroler ธรรมดาๆ ทีทุกอย่างจำลองขึ้นโดย software

ไม่ตีตรา THX ไม่มี DTS / Dolby decoder ไม่มี tone control

แต่มี ของเพิ่มคือ

10band eq / X-fi catalyser [loudness กากๆที่ creative สร้างขึ้น]

- ข้อดีอีกอย่างที่เทียบรุ่นก่อนคือ สามารถใช้ลำโพงในตัว ของ NB เล่นเสียงจาก soundcard ได้

--------------------------------------------------------------------------

คือนะ D/A ของ creative แต่ละรุ่นมันไม่หนีกันมาก ก็ต้องใช้การปรับแต่งเข้าช่วยบ้าง เพื่อให้เสียงมันพอจะดีขึ้นมาหน่อย

แล้วทีนี้ การปรับแต่งดว้ย EFFECT /EQ/tonecontrol ด้วย DSP ชิพ EMU แท้ๆที่ประมวลผลด้วย hardware
                        เมื่อเทียบชิพ ธรรมดาๆ ของ Creative เอง ที่จำลอง DSP ด้วย software

EMU จะแดกเกลี้ยง
                        Last edited by battlecruiser; 2 Mar 2008, 22:01:14.

Comment

ขอภาวนาให้ใส่ audigy 2zs ได้ด้วยเถอะ สเปคมันโดนใจจริงๆครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ยังดีที่ผมยังไม่ได้X-audioของหมดพอดี
                            ตัวdriverที่ต้องลงให้ครบ ในเวปCreative มีหมดเลยใช่ไหมครับ
                            เคยเทสบนvista ยังครับว่าใช่ได้เปล่า ที่เครื่องเป็น32bit sp1 หรือต้องลงxpอีกตัวครับ

Comment

Working...
                            X