Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเรื่อง ram DDR2 หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเรื่อง ram DDR2 หน่อยคับ

เครื่องผมไปซื้อเครื่องใหม่มา แปปให้เขาประกอบให้

ดูสเป็กเรียบร้อยคับ พอกลับมาดู ด้วย โปรแกรม cpu-z กับ SiSoftware Sandra Lite

ประกฎว่า ผมซื้อ ramddr2 kingmax 1024/800 พอดูด้วยโปรแกรม SiSoftware Sandra Lite

มันออกมาเป็น 1GB แต่ram bus มันเป็น 2x402 (800mhz) ส่วน cpu-z มันเป็น 402.1 mhz

เองอ่ะคับ

cpu ผมเป็น AMD3600x2 อ่ะคับ

ผมเป็นคนสั่งเสป็กเองนะคับ ใบสั่งซื้อผมก้อมีอยู่

ช่วยบอกหน่อยคับว่าเขาหลอกผมเปล่าคับ

ก็อันเดียวกันครับ

cpu-z มันบัสจริง ยังไม่ได้ x2

ไม่รู้จะอธิบายไง

แต่อันเดียวกัน

Comment

ก็ถูกต้องเเล้วนี่ครับ โปรเเกรมก็บอกถูกต้อง bus (DDR> 2x402) (DR> 804)

Comment

ddr2 bus มันx2 หรอคับไม่ใช่เดียวๆๆหรอคับ (คือไม่รู้อ่ะ)

Comment

cpu-z มันบอกบัส อ้างอิงตามบัสระบบครับ ต้องเอามาคูณเอาเอง

Comment

Originally posted by NerubiaN View Post
            ddr2 bus มันx2 หรอคับไม่ใช่เดียวๆๆหรอคับ (คือไม่รู้อ่ะ)

ใช่ x2 ถูกต้อง

Last edited by TWK.; 1 Mar 2007, 12:08:33.

Comment

bus แรม มันคูณ สอง มาตั้งแต่ ddr ธรรมดาแล้วครับ
              ปกติมากครับ

Comment

เปงอย่างนี่เอง...เพิ่งเข้าใจ

Comment

DDR=double data rateคับ
                  การส่งข้อมูลส่งได้2ทางตรงข้ามsd ramส่งได้ทางเดียวทำให้เสือนว่ามันมีความเร็ว2เท่าจากการส่งข้อมูลได้2ทางแม้ว่าบัสจริงๆจะวิ่ง400คับเมื่อเทียบกับsd

Comment

Originally posted by NerubiaN View Post
                    ddr2 ก็มีการทำงานที่คล้ายๆกัน ddr1 ครับ แต่ชิพแรมมันคนละแบบคับ เรยเป็น ddr2
                    เอาบัสที่ขึ้น x2 ก็จะได้ บัสแรม เหมือนข้างบนบอก

Comment

ปกติครับ

Comment

-*- ถูกแล้วแปลกตรงไหน

Comment

Working...
                        X