Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับเครื่องค้างบ่อย AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับเครื่องค้างบ่อย AMD

เครื่องดังนี้ครับ
    AMD X2 3800+ AM2
    M2N-E ASUS
    RAM 512*4 = 2GB
    VGA 7900gs i500 512MB
    SUNAMI PSU 450W
    HDD 320,320,250,160 มี 4ตัวครับ
    CD rom และมี dvd write แบบ USBอีกตัวครับ

ไม่ค่อยได้_overclock ครับ ส่วนมากไว้เล่นเกมท์และ โหลดบิด

คือมันมาเป็นได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วครับ เล่นอยู่ก็ค้างไปเฉยๆเลยต้องปิดแบบกดพาวเวอร์ค้างให้มันบูตใหม่อย่างเดียวเลยครับ

ลองลงวินโดวใหม่หลายรอบก็ไม่หาย อาการอย่างนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ win SP2 STD

ที่ HDD หรือ mainboard

เริ่มเป็นตอนที่ลงwindown ที่ ตัว 320 GB ของ WDครับ ว่าจะลองไปลงที่ตัว 160 GB เหมือนเดิมดูครับ

ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าให้ผมสันนิฐาน คงเป็น เรื่อง จ่ายไฟไม่พอง่ะแล้วมานชะงักไปเฉยๆๆ รอท่านต่อไปมาคอมเม้น ง่ะเห็นท่าต่ออาร์ดดิส 4ลูก แรม4ต่อแล้วสงสารตัว 450วัตต์งิๆๆ

Comment

เห็นด้วยครับ HW เยอะซะอย่างงั้น Tsunami คงรับไม่ไหวหรอกครับ ต้องพวก Ener / Enhance / CN / ASUS / ST

Comment

RAM 512*4 = 2GB

ยี่ห้ออะไร ครับ

Comment

ram kington ครับผม
          อย่างนี้ผมต้องใช้ psu ขนาดเท่าไรดีครับ แพงมากไหมครับเพราะตัวนี้ซื้อมาประมาณ 3000

ตอนนี้ลองถอด HDD 250 ออกตัวนึงครับ แต่มีค้างอยู่บ้างแต่น้อยลงหน่อยครับ แก้ได้ยังไงจะมาบอกต่อครับ

Comment

นั้นจิ HW เยอะ ตัวนี้ไม่แน่จ่ายไฟนิ่งแค่ไหน ลอง cooler master 450w ก็น่าจะดีก่านะ

Comment

ASUS A-55GA 550W ตัวนี้ ก็ 3590

Comment

อย่างน้อย ๆ ต้อง watt เต็ม ๆ 460w+

Comment

ลอง update driver พวก เมนบอร์ด เป็นเวอร์ชั่นใหม่ดู การต่อ ฮาร์ดดิสก์ก็สำคัญ เช่น
                  ลูกที่ใช้บูตหรือ ลงวินโดว์ควรเป็นลูก แรก
                  ลองใช้พวก everest ดูว่าการจ่ายไฟ พอหรือไม่

Comment

เปลี่ยนพาวเวอร์ด่วนครับ ต้อง 500 watt เป็นอย่างน้อยหรือ ถอดฮาดดิสออกซักสองลูกไปใส่บ็อกแทน

Comment

ลองเช็คความร้อนดูยังอ่ะ แล้วพวก card ต่างๆ เสียบได้สนิทดีป่าวครับ

Comment

หลังจากถอด HDD ออกตัวนึกก็ยังค้างอยู่ครับ

ตอนนี้ถอดแรมออก 2 แถวแล้วครับ

สมัยก่อนไม่เป็นอย่างนี้เลยครับ ผมเลยคิดว่าเมนบอร์ดน่าจเสียหรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ HDD ตัวสุดท้ายที่พึ่งซื้อมาใส่แล้วก็เกิดอาการนี้เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

Comment

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ปรกติถ้าคอมค้าง ไฟของ wireless usb จะกะพริบหรือเปล่าครับ เครื่องผมยังกระพริบอยู่ครับ

Comment

ผมเคยเจออาการแบบนี้กับเครื่อง 754 นะครับ ไม่รู้จะใช้กับ AM 2 ได้หรือเปล่าอ่ะครับ คือว่า ASUS เมื่อหลายปีที่ ASUS ในตลาดมา บริษัทที่ผลิต Borad ให้คือ ASROCK แต่ต่อมาเปลี่ยนเป็น Chian Noname อ่ะครับ ในกรณีของผม นั้นเป็นครื่องเพื่อนผม ผมลองทุกอย่าง เอา board ไปเคมแล้ว ก็ไม่หาย เอา VGA ไปเคมก็ไม่หาย พอเปลี่ยนยี่หอ Borad หายเลยครับ ( ASUS K8N4-E To MSI Neo อะไรก็จำไม่ได้แล้วอ่ะครับ) ลอยืม borad เพื่อนที่ไม่มีปัญหามา Test ดูนะครับ

Comment

Working...
                            X