Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามความคิดเห็น เรื่อง x(ตัวคูณ) กับลด X แล้วเพื่มบัส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามความคิดเห็น เรื่อง x(ตัวคูณ) กับลด X แล้วเพื่มบัส

ถ้าเราเพื่มตัวคูณ เราจะได้Ghz เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้อง อัด Fsb ใช่มั้ยคับ

แล้วถ้าเราลดตัวคูณ เราจะต้อง เพื่ม Fsb เอา แล้ว มันก็จะเพิ่มทั้งระบบ ใช่มั้ยครับ
    ทั้ง Ht ทั้งบัสแรม และGhz แล้วมันจะมีผลอะไรมั้ยกับ Cpu แล้วถ้าให้ ท่านเลือกท่านจะเล่นอันไหนะหว่าง

1 ตัวคูณ 9x367=3300 Ht1835 บัสแรม 550
    กับ
    2 ตัวคูณ 14.5x227=3300 Ht 1139 บัสแรม 412
    แล้วถ้าเป็นท่าน ท่านจะเล่นตัวไหนครับ 1 หรือ 2

ท่านไหนรู้หรือมี คำชี้แหฃนะ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เผื่อเป็นความรู้ให้กับทุกคนที่เข้ามาอ่าน ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นครับ
    Last edited by JetDo_Craf; 22 Feb 2009, 15:04:27.

เอ้า ดัน อยากรู้คือกันครับ

Comment

1 ตัวคูณ 9x367=3300 Ht1835 บัสแรม 550

Comment

Originally posted by JetDo_Craf View Post

ถ้าเราเพื่มตัวคูณ เราจะได้Ghz เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้อง อัด Fsb ใช่มั้ยคับ

แล้วถ้าเราลดตัวคูณ เราจะต้อง เพื่ม Fsb เอา แล้ว มันก็จะเพิ่มทั้งระบบ ใช่มั้ยครับ
        ทั้ง Ht ทั้งบัสแรม และGhz แล้วมันจะมีผลอะไรมั้ยกับ Cpu แล้วถ้าให้ ท่านเลือกท่านจะเล่นอันไหนะหว่าง

กับ
        2 ตัวคูณ 14x227=3300 Ht 1139 บัสแรม 412
        แล้วถ้าเป็นท่าน ท่านจะเล่นตัวไหนครับ 1 หรือ 2

ท่านไหนรู้หรือมี คำชี้แหฃนะ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เผื่อเป็นความรู้ให้กับทุกคนที่เข้ามาอ่าน ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นครับ
        ผมว่านะ ผมจะดูผลเทสทั้ง 2 ค่าเป็นหลัก
        9*367 ได้บัสสูงก็จริง แต่เทสแล้วแบนวิธแรมล่วงระนาว ผมก็ไม่เอา
        14*227 ถึงบัสจะน้อย แต่ผลเทสแบนวิธอาจได้แยะกว่าก็ได้

Comment

ถ้า ทั้ง 2 เสถียร คงต้องลองเทสด้วยตัวเองก่อนนะครับว่าเเบบไหนได้คะเเนนเยอะกว่า เเละเหมาะกับเรา
          เเต่ถ้าเลือกเอาอันเเรก 1 ตัวคูณ 9x367=3300 Ht1835 บัสแรม 550 โหดดี

Comment

เคยลองเหมือนกัน
            ทั้ง 2 ข้อ นั่นแหละ
            แต่ข้อ 1. มันดับอ่ะ
            ข้อ 2. Run ได้สบายเลย

ลองกับบอร์ด Gigabyte 770-US3

Comment

รู้สึกว่า ตัว*9 แบนวิดมันจะล่วงไม่ใช่หรอคับ

Comment

ข้อ 1 อ่ะ

บอกตามตรงว่า มันจะขึ้นจอฟ้า (ใช่ไหม)

รึไม่ก้อเปิดมะติด

Comment

ตัวนี้เป็น 9*367 คับ
                  Last edited by JetDo_Craf; 22 Feb 2009, 19:34:54.

Comment

ตัวนี้ เป็น 14.5*228
                    Last edited by JetDo_Craf; 22 Feb 2009, 19:38:00.

Comment

แบบข้อ 2 ผมก็ใช้อยู่ครับ....ของผมใช้ 13*230 = 3.100 HT.1000 rambus 400..

Comment

สรุปว่า?

Comment

อันไหนมันดี กว่ากันหว่า อิอิ ถ้าท่าน จะเลือก ท่านจะเลือกอันไหน คับ

Comment

ผมว่าแบบล่าง น่าจะชัวร์กว่านา

แม้ว่าแบบบนจาแรงกว่า

Comment

บัสรวมของระบบเยอะกว่าก็น่าจะดีกว่า

แต่เมื่อก่อนผมเคยลอง มันก็ยังพิสูจน์อะไรไม่ได้เท่าไหร่

ยังไงช่วยลองเทสมาให้ทุกคนดูกันไปเลยครับ

Comment

Working...
                              X