Announcement

Collapse
No announcement yet.

FORMAT HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• FORMAT HDD

คือผม โอเวอร์คล๊อก ซีพียูนะครับ แล้วพอสตาร์ทเครือง ไม่สามารถเข้าวินโดวส์ได้ครับ มันบอกว่าให้ผมทำโอโต้รีโคเวอร์รีซีทเต็ม เเต่ผมไม่ได้ทำแผ่นดิสท์ไว้ครับจึงไม่ได้ทำตามที่มันบอก และก็ได้ลงวินโดวส์ใหม่ครับแต่ใช้โฟท์เดอร์ใหม่ แล้วผมก็ลองโอเวอร์คล๊อกอีก มันก็เกิดอาการเดิมอีก ผมก็ลงวินโดว์สไหม่อีกคราวนี้ลงไม่ได้ ผมจึงทำการฟอร์มเเมต ฮารท์ดิสก์ แต่ไม่รู้ทำท่าไหน ข้อมูลในพาร์ทิชั้นที่สองหายหมดเลย ช่วยแนะนำการกู้กลับคืนข้อมูลของพาร์ทิชั่น( D ด้วยนะครับเพราะมีข้อมูลที่จำเป็นอยู่ครับ

ก็คือ HDDยังคงถูกแบ่งเป็น2พาร์ทิชันอยู่หรือเปล่าคับ
    ถ้าใช่ ลงวินโดว์เลยที่พาร์ทิชันแรก อย่าเพิ่งยุ่งอะไรกับตรงที่จะกู้ แล้วตามน้องม่วงไป
    ถ้าไม่ใช่ มันหายเป็นพาร์ทิชันเดียว ก็อาจใช้วิธีเดียวกันได้ โดยอาจจะแบ่งพาร์ทิชันให้เหมือนเดิมแล้วลงตามปกติ

วิธีนี้ไม่ชัวร์นะคับ คือยึดตามทฤษฎีว่า ถ้ายังไม่เขียนข้อมูลใหม่ทับลงไป ข้อมูลเก่าที่เคยอยู่ตรงนั้นก็ยังคงกู้ได้ แม้ว่าจะทำการลบหรือล้างแล้วก็ตาม

มีวิธีอื่นไหมหว่า ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าวิธีนี้ไม่ได้รอคนอื่นเน้อ

Comment

Working...
    X