Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง FSB กับ Chip หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง FSB กับ Chip หน่อยครับ

1. CPU AMD X2 จะบอกว่าบัส 2,000 MT/s
    2. CPU intel Core2Duo จะบอกว่าบัส 1.06GHzหรือ1.33GHz
    ถามหน่อยสิครับว่า บัสของทั้งสองรุ่นนี้ มันต่างกันยังไงบ้างอะครับเรื่องความเร็วบัส
    หรืออธิบายยังไงได้บ้างครับ ผมงงๆอะครับ ถ้าบอกแบบละเอียดก็ดีเลยครับ
    (AMD ทำไมไม่บอกว่าบัสเป็นGHzอะครับ งงอะครับ)
    ( intel ถ้าบอกเป็น MT/s จะเป็นค่าเท่าไรอะครับ )
    ใครพอแนะนำได้บอกหน่อยจิครับ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

เรื่อง Chip อยากถามว่า
    ตอนนี้บนเมนบอร์ด มีชิบรหัสอะไรที่ใหม่และก็ก่อนใหม่ล่าสุดบ้าง ที่ขายอยู่ในพันทิพย์ตอนนี้อะครับ
    (อยากรู้ของมูลของชิบ intel nvidia via อะครับ )
    อยากเช่นของintelที่ผมเป็นเป็น965แต่บ้างรุ่นก็มี P965 บ้างรุ่นก็ G965 อะไรใหม่กว่าดีกว่าอะครับ
    อย่างของ nForce ก็จะมี 680i , 590 , 570 หรือ 6100+410 , 6150+430 เยอะอะครับ
    ผมเลยงง ว่ารหัสไหนใหม่ๆหน่อยครับ ถ้าบอกรุ่น บอกระดับความเจ๋งของแต่ละรหัส ก็ดีเลยอะครับ
    ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

อย่าไปกลัวครับ Core2Duo + P965 เขาเล่นกัน Bus speed 2000Mhz

16000 MB/s

Comment

ส่วนเรื่องชิพ เรื่องมันยาวมากๆๆๆเลย ทีละตัวอย่างละกัน

เช่น P965 กับ G965

มันออกพร้อมกัน เพื่อมาใช้กับ core2duo ตัว P คือรุ่นมาตรฐาน ส่วนรุ่น G คือ มีการ์ดจอออนบอร์ด GMA X3000

ส่วนมาก คนเขาเล่น P965 กันเกือบหมด overclock ไป FSB สูงๆได้ดีมาก

Comment

ถามมาเป็นชุดเลย
        ตอบได้ซะใจมากครับ

Comment

แอบมาเก็บความรู้ครับ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับทุกๆคำตอบ เจ๋งไปเลยครับ

ถ้ามีข้อมูลของชิบ nvidia อีกหน่อยก็ดีอะครับ ว่ารุ่นไหนใหม่ๆ และเขาเล่นรุ่นไหนกันอยู่บ้าง
            เพราะเห็นบอร์ดที่ใส่ cpu amd จะเป็นชิบ nForce ซะมากอะครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X