Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hdd ดูยังไงครับ ว่าเป็น NCQ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hdd ดูยังไงครับ ว่าเป็น NCQ

Hdd ดูยังไงครับ ว่าเป็น NCQ มันพิมพ์ไว้ให้เห็นเลยหรือเปล่าครับ เคยเห็นตามรูป เขาบอกเป็น NCQ ไม่รู้ดูยังไงครับ ไม่มีเขียนไว้สะด้วย ขอบคุณผู้ตอบไว้ล่วงหน้า

ผมว่าเอาชื่อรุ่น หรือ serial รุ่นไป search ในเว็บก็น่าจะรู้นะว่าเป็น NCQ หรือไม่เป็น

Comment

จะเอาไปทำม๊ายคุณ NCQ มันเทคโนโลยีไร้ค่าสำหรับเดสทอป มีไม่มีก็เหมือนกัน
      มีร้านหลายร้านมาหลอกลูกค้าว่า อุ๊ยตัวนี้มี NCQ เร็วสาด แล้วก็ขายแพงๆ

อีกอย่าง สมัยนี้ ถ้าเป็น HDD SATAII ยุคปัจจุบันมันก็มีกันหมดแล้ว NCQ

Comment

เหอๆ

จะมาป่วนหรือมาแสดงความมีน้ำใจกันแน่เนี่ย

Comment

อะเอาไป เวปนี้พอเอาไว้อ้างอิงได้ครับข้อมูลค่อนข้างชัว http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

Comment

ใช้โปรHD tuneครับ ดูได้หมด

Comment

Originally posted by คนมาเยือน View Post
              จะเอาไปทำม๊ายคุณ NCQ มันเทคโนโลยีไร้ค่าสำหรับเดสทอป มีไม่มีก็เหมือนกัน
              มีร้านหลายร้านมาหลอกลูกค้าว่า อุ๊ยตัวนี้มี NCQ เร็วสาด แล้วก็ขายแพงๆ

อีกอย่าง สมัยนี้ ถ้าเป็น HDD SATAII ยุคปัจจุบันมันก็มีกันหมดแล้ว NCQ
              มันคงไม่ไร้ค่าหรอก จากที่เคยใช้มามีทั้ง NCQ และไม่มี ตัวที่มี NCQ จะโหลดเข้าเกมส์เร็วกว่าตัวไม่มี NCQ ถ้าไม่เชื่อลองใช้กับ BF2 ได้เลย เคยใช้มาแล้วถึงกล้าฟันธงว่า NCQ เร็วกว่า

Comment

Originally posted by TRIPPLE-X View Post
                มันคงไม่ไร้ค่าหรอก จากที่เคยใช้มามีทั้ง NCQ และไม่มี ตัวที่มี NCQ จะโหลดเข้าเกมส์เร็วกว่าตัวไม่มี NCQ ถ้าไม่เชื่อลองใช้กับ BF2 ได้เลย เคยใช้มาแล้วถึงกล้าฟันธงว่า NCQ เร็วกว่า
                ตัวที่คุณใช้เทียบกันเป็นรุ่นไหนละครับ ถ้าเป็นไดรว์รุ่นที่***งกันเป็นปีน่าจะไม่ใช่เรื่อง NCQ นะครับ
                อาจจะเป็นอย่างอื่น เพราะเทคโนโลยีต่างกันครับ
                ไอ้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันดีจริงป่าวได้แต่ดู-อ่านที่เขาพิมพ์ๆมา ไม่มีใช้เองซะที มีตัวนึงก็ใช้ไม่ได้เพราะบอร์ดเป็น SATA1 จำได้ว่าเคยมีกระทู้แบบนี้เหมือนกัน
                มาเถียงกันเรื่องนี้แหละ

เคยมีการทดสอบเรื่อง NCQ ดี-ไม่ดีด้วย โดยการใช้ ไดรว์ตัวที่มี NCQ หลายๆยี่ห้อ มาใช้ แล้วเปิด-ปิดการทำงาน NCQ ที่เมนบอร์ด
                ผลคือทุกยี่ห้อที่เทส เปิด-ปิด ไปก็ไม่แตกต่างครับ บางตัวที่ปิดเร็วกว่าเดิมด้วย

แต่มันก็แค่ผลเทสครับ
                บางทีผลเทสมันก็เชื่อไม่ได้

สรุปคือ มีตังค์ก็ซื้อของแพงๆไปครับ ดีแหงๆ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                  ตัวที่คุณใช้เทียบกันเป็นรุ่นไหนละครับ ถ้าเป็นไดรว์รุ่นที่***งกันเป็นปีน่าจะไม่ใช่เรื่อง NCQ นะครับ
                  อาจจะเป็นอย่างอื่น เพราะเทคโนโลยีต่างกันครับ
                  ไอ้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันดีจริงป่าวได้แต่ดู-อ่านที่เขาพิมพ์ๆมา ไม่มีใช้เองซะที มีตัวนึงก็ใช้ไม่ได้เพราะบอร์ดเป็น SATA1 จำได้ว่าเคยมีกระทู้แบบนี้เหมือนกัน
                  มาเถียงกันเรื่องนี้แหละ

เคยมีการทดสอบเรื่อง NCQ ดี-ไม่ดีด้วย โดยการใช้ ไดรว์ตัวที่มี NCQ หลายๆยี่ห้อ มาใช้ แล้วเปิด-ปิดการทำงาน NCQ ที่เมนบอร์ด
                  ผลคือทุกยี่ห้อที่เทส เปิด-ปิด ไปก็ไม่แตกต่างครับ บางตัวที่ปิดเร็วกว่าเดิมด้วย

แต่มันก็แค่ผลเทสครับ
                  บางทีผลเทสมันก็เชื่อไม่ได้

สรุปคือ มีตังค์ก็ซื้อของแพงๆไปครับ ดีแหงๆ
                  เคยใช้ WD 250KS กับ 250YS

Comment

Originally posted by TRIPPLE-X View Post
                    เคยใช้ WD 250KS กับ 250YS
                    มันมี NCQ ทั้งคู่ไม่ใช่เหรอครับ
                    ถ้าไม่มีสงสัยเป็นล๊อตเก่าใช้รหัสเดียวกันเหรอ ???

Comment

บลาๆๆๆ

Comment

hdd มี ncq แต่ m/b ไม่ support

ใส่ไปก้อคงรู้สึกว่ามันเร็วขึ้นอ่ะนะ

Comment

raid 0 ดิเร็วจริง แต่ผมต่อไม่เป็งนะ อิอิ

Comment

.. ยังไม่มีให้ใช้

Comment

Working...
                            X