Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยฟันธง อาการให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยฟันธง อาการให้หน่อยครับ

สเปกเครื่องผม
    PSU Enermax 350w
    CPU AMD Athlon 64 X2 6000+
    MB Asus M3A78-EH (Green)
    RAM Kingston KVR800D2N5/1G x 2
    VGA Asus EN 8400GS/512 MB
    HDD Seagate 250 SATAII x 1
    HDD Seagate 160 SATAII x 2
    HDD Seagate 250 IDE x 1
    HDD Seagate 160 IDE x 1 ------> OS
    DVD-RW Liteon 20x SATA x1
    -----------------Port USB--------------------
    External HDD 250 IDE x 1
    External DVD-RW Liteon 20x x 1
    Mouse + Keybord
    ----------------------------------------------
    1.อาการ ครั้งแรก มันจะขึ้นข้อความตอนเปิดเครื่อง แบบนี้ครับ
    --- DQS training failed on previous boot, reverted to slower DRAM SPeed
    --- Pres F1 to Resume
    2. ถ้าเข้า window ได้ เครื่องจะมีอาการ กระตุก เป็นบางครั้ง ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเล่นเกม (เกมสเปกต่ำ นะครับ)
    3. ผมเลยลองลง window ใหม่ แต่มันค้างระหว่างลง
    4. ลองสลับ Ram ที่มีอยู่ แล้วก็ไม่ดีขึ้นครับ

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยชี้แนะ หน่อยครับ ว่ามันเกิดจาก
    1. PSU ไม่พอจ่าย
    2. RAM มีปัญหา
    3. MB มีปัญหา

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ

อย่างนี้ครับ คุณลองเอา Option ทั้งหมดออกก่อนครับ

เอาเฉพาะที่จำเป็นก่อนครับ แล้วลองลง Windows หรือ Test สิ่งที่คุณอยากทดสอบดูก่อน

นี่คืออันดับแรกที่ (ผม) จะทำครับ แล้วค่อยว่ากัน เพราะ Option คุณเยอะเหลือเกิน

ยากต่อการฟันธง หาการอาการ

Comment

จากที่ได้ลอง ถอดทุกอย่าง ให้เหลือ แค่ HDD--> OS ตัวเดียว ใส่แรม เทสทีละ 1 ตัว
      - ใช้ window ตัวเดิม รันเข้าwindow ได้บ้างไม่ได้บ้าง บางครั้งค้าง
      - ลองแบบ ลง windows ใหม่ จะค้างอยู่ที่ขั้นตอน หา Hardware ก่อนที่จะให้เลือก Format

รบกวนชี้แนะอาการต่อไปด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

คล็อกรึป่าวครับ
        load defualt ดูบ้างรึยัง

Comment

Originally posted by zman View Post
          คล็อกรึป่าวครับ
          load defualt ดูบ้างรึยัง
          ไม่ได้คล็อก เลยคร้าบ เฟียวว และก็ load defualt แล้วครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เป็นข้อความแจ้งมาจาก bios ลองเปิดคู่มือดูครับว่ามีแจ้งไว้ไหม หรือไม่ก็เมล์ไปถามasus OS ค่อยมาดูอีกที

Comment

ถ้าลงวินโดว์ค้าง 1ในสาเหตุ คือ
              แรมเสียคับ เพราะเคยเกิดกับตัวเองมาแล้ว
              ลองใส่อันเดียวลงวินโดว์ดูคับ
              เอาใจช่วย แต่ งงกะ HD ท่านเหลือเกิน มากจนตาลาย เครื่องเชิฟเวอร์เหรอคับ

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
                ถ้าลงวินโดว์ค้าง 1ในสาเหตุ คือ
                แรมเสียคับ เพราะเคยเกิดกับตัวเองมาแล้ว
                ลองใส่อันเดียวลงวินโดว์ดูคับ
                เอาใจช่วย แต่ งงกะ HD ท่านเหลือเกิน มากจนตาลาย เครื่องเชิฟเวอร์เหรอคับ
                ผมก็คิดว่าแรม เสีย เดี่ยวรอท่านอื่น ชี้แนะเพิ่มเติม ขอบคุณมากครับ

เป็นข้อความแจ้งมาจาก bios ลองเปิดคู่มือดูครับว่ามีแจ้งไว้ไหม หรือไม่ก็เมล์ไปถามasus OS ค่อยมาดูอีกที
                เดี่ยวผมหามาอ่านก่อนครับ ขอบคุณครับ

ปล.HDD เยอะ เอาไว้เก็บข้อมูล หลายๆอย่างครับ ไม่ใช่ server หุหุ

Comment

ดันหน่อยงับ ยังแก้ไม่ตก - -

Comment

HDD เยอะโครตๆ เหอๆ
                    ขอให้หายไวๆ

Comment

PSU น่าจะไม่พอสำหรับ HDD นะครับ
                      เพราะอาการอื่นคุณได้เเก้ไขไปหมดเเล้ว

1.ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ
                      2.Update BIOS. ครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                        PSU น่าจะไม่พอสำหรับ HDD นะครับ
                        เพราะอาการอื่นคุณได้เเก้ไขไปหมดเเล้ว

1.ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ
                        2.Update BIOS. ครับ

PSU อาจจะไม่พอจิงง แต่ผมลองเสียบ HDD แค่ตัวเดียวตอนนี้ก็ใช่ไม่ได้แย้ว สงสัยมันคงเพี้ยน
                        ส่วน Flash ผมลองแล้วครับ ไม่ดีขึ้น

อีกอย่าง ผมคิดว่าน่าจะเป็น ที่ Ram เดี่ยวพรุ่งนี้ต้อง หา Ram มาเทสใหม่ ลองหลายๆ วิธีดู

ขอบคุณมากครับ

Comment

มารอดูครับ ^^

Comment

ในคู่มือไม่มีบอกปัญหานี่ครับ
                            *************************************************************************************************************
                            รอผู้รู้ ชี้แจงอีกครั้ง ขอบคุณครับ
                            *************************************************************************************************************
                            ตอนนี้ ผม ปลดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออก ต่อ HDD 160 IDE x 1 เพื่อทำ OS + แรม 1 ตัว
                            - ลงวินโดร์ใหม่ ผ่านไปด้วยดี แต่ยังมีอาการ หน้าจอ กาตุกเป็นคลื่นๆ เหมือนยังไม่ได้ลง Driver VGA อ่ะคับ เป็นบางช่วง ทั้งตอนอยู่หน้าไบออส และวินโดร์ (คือผมอาจจะอธิบายไม่ชัดเจน ลองนึกภาพกันดูนะ )
                            - แต่พอเล่นเกม Ragnarok หรือ โหลดเพทเกมอื่นๆ ยังมีอาการเดิมคือ จะกาตุกเป็นคลื่นๆ คับ ช่วงที่กาตุก CPU Core 1,2 จะขึ้น 100% ปกติ มันจะวิ่งอยู่ 1-68, 1-63

อาการพวกข้างต้นนี้ เกิดจากสาเหตุ อะไรได้บ้างครับ ผมมึนมากตอนนี้

ขอบคุณมากครับ
                            Last edited by dequadin; 19 Oct 2008, 22:56:45.

Comment

Originally posted by dequadin View Post
                              --- DQS training failed on previous boot, reverted to slower DRAM SPeed
                              --- Pres F1 to Resume
                              ลองเช็คใน BIOS ดูว่า แรม speed ถูกต้องหรือไม่ ดูเหมือน bios จะฟ้องว่า speed ของแรม จะสูงเกิน จึงทำการลด speed ลงมาเพื่อให้ ระบบ ทำงานได้เสถียร
                              สรุป แรมอาจจะมีปัญหาละครับ งานนี้

Comment

Working...
                              X