Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซวยซ่ำซอนรึป่าว Rampage II Extreme

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซวยซ่ำซอนรึป่าว Rampage II Extreme

สืบเนื่องจากครั้งที่แล้วที่บอดผมมีปัญหาคือขึ้น New CPU ตลอด เลยส่งเครมได้ตัวใหม่มาแล้ว กลับมาเทสก็ ok ไม่ขึ้น New CPU แล้ว ก็ลงวินโด7 ตามปรกติ แต่เมื่อเข้าไปเช็คใน System ผลปรากฎว่ามันมองเห็นแรมผมแค่ 4GB(3.00GB)ในวงเล็บคือวินโดใช้งานจริงเพราะมันเป็นวินโด 32bit จากจริงๆแล้ว 6GB(3.00GB) เข้าไปเช็คในหน้าไบออสมันก็เห็นแค่ 4GB แต่ถ้าใช้ CPU-Z เช็คมันจะเห็น 6GB แต่มันจะวิ่งแบบ Dual Channels เช็คแรมมันก็เห็นหมดทั้ง 3ตัว งงมากๆ หรือต้องไปตั้งอะไรตรงไหนในไบออสหรือ จั้มเปอร์บนเมนบอดป่าวครับ
    แรม 2x3GB
    Attached Files
    Last edited by opvpqvqo; 16 May 2010, 19:12:39.

Windows 32 Bit เห็นแรมได้เท่านั้น

Comment

Originally posted by Blademint View Post
      Windows 32 Bit เห็นแรมได้เท่านั้น
      อันนี้ผมทราบครับแต่ แรมที่ผมใส่ไปนั่นมัน 6GB มันต้องโชครับว่าเราใส่ไป 6GB แล้วใช้จริง 3GB แต่อันนี้เราใส่ไป6 GB แต่มันเห็นแค่ 4GB ใช้งานจริง 3GB ครับ

Comment

ลองเปลี่ยนเป็น 64บิต ดูครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
          ลองเปลี่ยนเป็น 64บิต ดูครับ
          ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่วินโดรึเปล่าเพราะใน Bios มันก็เห็นแค่ 4GB แต่จริงๆแล้วผมใส่ไป 6GB

Comment

งั้นอัพไบออสดูครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
              งั้นอัพไบออสดูครับ
              อัพแล้วครับก็เหมือนเดิม

Comment

ลองถอดแรมมาเช็ด สลับสล๊อตแรมดูครับ ถ้าไม่ได้ในไบออสยังเห็นไม่ครบอยู่คงต้องเคลมอีกรอบ

Comment

ลองไล่ใส่แรมทีละตัว

ไล่สลอตแรมดู

Comment

ถ้าเห็น 4GB ตั้งแต่หน้าไบออส มันแปลกๆน่ะ

Comment

เหมือนใส่แรมไม่แน่น

Comment

Ram II Ex มันต้องเห็นเป็น Triple Chanel ไม่ใช่รึ

Comment

ผม ก้อเคย เป็น ท่านลองไปโหลด ค่าดีโฟล(ค่าเริ่มต้น)ของบอร์ด ดู ครับ

Comment

นี่ แรมแถวล่ะ 3GB x 2 มันมีด้วยหรอ
                            เคยเห็นแต่ 2GB x 3

Comment

slot แีรมหรือเปล่า หรือว่าขาแรมไม่สะอาด

Comment

Working...
                              X