Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย!! ไม่รู้บอร์ด หรือ cpu เสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย!! ไม่รู้บอร์ด หรือ cpu เสีย

ใช้ ๆ อยู่ ดับไปเฉย ๆ

mb Gigabite GA-8IPE1000 เป็นบอร์ด 478 ครับ
    CPU P4 3.0
    อายุการใช้งาน 4 ปี 1 เดือน

อาการ
    เปิดไม่ติด

ถอดอุปกรณ์ อื่น ๆ ออกหมด มีแต่ แรม+ซีพียู+การ์ดจอ เปิดไม่ติดไม่มีเสียงใด ๆ เลย เงียบ
    มีแต่เสียงพัดลม ไฟตรงแรม ติด
    ถ้าถอดแรมออกหมด จะมีเสียงดังฟ้อง (ทำให้คิดว่าบอร์ดไม่น่าเสีย)
    เช็คดูสภาพของบอร์ด และ ซีพียู ไม่มีร่องรอยผิดปกติ

ไม่มี ซีพียู และ บอร์ด สำรอง ก็เลย ไม่รู้ว่าจะเช็คอย่างไรดี

ใครพอมีวิธีเช็ค ช่วยหน่อยครับ

ถ้าเปงผมนะ มีตัวเลือกแค่สองอย่าง

จะขอคิดว่าเปงที่ บอร์ดก่อน cpuเสียเหงน้อยมากๆ

แต่เพราะคุณบอกว่า มันมีเสียง ก้อเลยลังเลในการฟันธงเหมือนกัน

แล้วไม่ทราบว่า เทส การ์ดจอและแรม แล้วหรอครับ ลองลอยบอร์ดหรือยัง เพราะเคยเจอว่าลอยบอร์ดแล้วหาย

Comment

1.ลองเปลี่ยนPower ดูนะครับ เคยเจอมี่ว่าPowerทำงาน แต่เปิดเครื่องไม่ออก อาการนี้มักพบ 0.01% ในคอมพ์ส่วนมาก
      2.ลองเปลี่ยนแรมดู
      3.ถอดบอร์ดมาดูว่ามีรอยไหม้หรือเปล่า
      4.ซ๊พียูไหม้ โอกาศเสีย 0.01% ถ้าเราไม่ไปทำให้มันเสียเอง เช่น ทำไขควงตกใส่ ทำClock เป็นต้น

Comment

เมื่อก่อน ประมาณ 2-3 เดือนมาแล้ว เคยเป็นแบบนี้ ทีนึง พอเคลียร์ ไบออส (ด้วยการถอดถ่านแล้วใส่ใหม่)
        ก็ฟื้นคืนกลับมาครับ แต่ครั้งนี้ ถอดหลายรอบแล้ว เปลี่ยนถ่านแล้วด้วย ก็ไม่หายครับ

เรื่อง การ์ดจอ กับ แรม หายห่วง เพราะ มี อยู่ 2 เครื่อง ให้ทดสอบครับ

แต่พอดี เครื่องนึง เป็น 478 อีกเครื่อง เป็น 775 ก็เลย ไม่สามารถ ทดสอบ ซีพียู กับ บอร์ดได้

ใจผม ก็ยัง ไม่อยากคิดว่า จะเสีย นะครับ คงต้องหาวิธีทดลอง อย่างอื่นดู

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เดี๋ยวจะลองเรื่อง psu หน่อย ถึงจะมีส่วน 0.01 % ก็ตาม

ว่าแต่ ถ้าเรา เอา cpu กับ mb ไปพันทิพย์ แล้วขอให้เขา ทดสอบให้ จะมีร้านไหน ทำให้หรือเปล่าไม่รู้

เพราะถึงเสียจริง ก็ไม่ได้ให้เขาเปลี่ยนให้อยู่แล้ว

Comment

มีตัววัดไฟไหมครับ ถ่านนี่ลองเปลื่ยนดู เพราะถ้าถ่านหมด มันเอ๋อได้หลายรูปแบบ
          ไฟก็อยากให้หาPowerมาลองเปลื่ยนดู ผมว่าเปอร์เซ็นเสียมันน่าจะซัก5% มีสิทธิ์ครับ
          แต่อาการเสียที่เคยเจอคือ เปิดไปซักพักไม่สามารถเข้าไบออสได้แล้วก็ดับ หรือบางครั้งก็ ไม่ติดเลยก็มี

Comment

Working...
          X