Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ Net หอพัก ขอคำแนะนำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ Net หอพัก ขอคำแนะนำ

คือ ผมพักหอพักนะคับ แล้วที่หอพัก เขาจะเดินสาย Lan ไว้ห้องละ 1 เส้น แล้วเขาบังคับไม่ให้แช์กัน คือ 1 เส้นต่อ 1เครื่องเท่านั้น โดยจะมีการเข้ารหัสไว้น่ะคับ หากจะเล่นอีกเครื่อง ก็จ้องขอ 1 สาย แต่ผมอยากดึงมา 1 เส้น แล้วเข้า Switch แล้วค่อยดึงมาแชร์เข้า คอม 2 เครื่อง น่ะคับ ตองทำยังไงคับ คือ ทุกวันนี้ต้องสลับกันเล่น เน็ต น่ะคับ เห็นว่าทำ ICS ได้ ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคับว่า ต้องทำยังไง ขอคุณคับ

เขาล็อคโดยเอา Mac Address ไปป่าวอะ

ถ้าล็อคอย่างนั้นก็แก้ยากต้องเอาเหล้าไปเลี้ยงเดี๋ยวเขาทำให้

เอ๊ยๆๆๆ

ลองเอาคอมของคุณปล่อยเน็ตผ่านแลนอีกตัวไม่ก็wireless เครื่องอื่นก็เชื่อมต่อได้คับ

Comment

เค้าใช้เลข ip เครื่องเป็นข้อมูลอ้างอิงการ login เอา switch มาต่อก็ไม่ได้ครับ พออีกเครื่อง login เครื่องที่ login เครื่องแรก ก็จะใช้ไม่ได้ (เพราะ login ซ้ำไม่ได้)

เหมือน msn แหละครับ login เมล์เดียวกัน หลายเครื่องไม่ได้

แต่เรื่อง ICS ผมก็ไม่รู้นะ ไม่เคยทำ

Comment

ถ้าใช้เค้ากำหนดการเข้าใช้โดยเช็คที่ Mac Address หรือ IP Address หรือใช้การ Login ให้ใช้วิธีแก้โดย

เซ็ตให้เครื่องที่ 1 แชร์ Internet
        เซ็ตให้เครื่องที่ 2 ให้ Gateway ชี้ไปเครื่องที่1
        แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

** แต่เครื่องที่ 1 ต้องเปิดและเชื่อมต่อเครื่อข่ายเอาไว้นะครับ (ถ้าเน็ตต้องมีการ Login ก็ต้องให้เครื่องที่1 Login ค้างไว้นะครับ)

Comment

ขอขอบคุณคุณ JO คับ แต่ช่วยสอน เว็ตหน่อยอะ ผมลองทำละมันไม่ติดอะคับ ขอบคุณคับ

Comment

Card lan 2 ตัวคับ ตั้ง ics เลือกตัวนึง net เข้ามาอีกตัวแชร์เน็ทออกไปใน winxp นะแล้วเดี๋ยวเครื่องแม่จะสร้างไฟล์จากแผ่น drive A: ให้เอาไป setup ที่เครื่องลูกเป็นอันจบพิธี

รูปนำมาเป็น guide line เฉยๆ ในตัวอย่างนำ เน็ทจาก lan on board ไปแชร์กระจายออก wireless คุณอยากใช้งานแบบไหนก็ประยุกต์เอานิดหน่อย

Comment

ขอบคุณคับ ยังไงก็จะไปลองดูก่อนนะคับ

Comment

ความรู้ จดๆๆๆ เดี๋ยวต้องลอง

Comment

บันลัยละ - - เครื่องนึง PC เครื่องนึง Mac ทำไม่เป็นแหะ

Comment

ขอละเอียดๆ อีกนิดนึงได้้มั้ยคับ กำลังคลำๆ อยู่อะคับ

Comment

เอ๊ะ ใช่หอแถวลาดพร้าวที่ผมดูแลอยู่รึป่าวเนี่ย หึหึหึ

Comment

ไม่ใช่คับ อิอิ พระราม7 นี่เอง

Comment

สมัยแรกๆ ที่รู้ผมลองทำแล้วทำไม่เคยได้เลยนะ แชร์แบบนี้อ่ะแต่คนอื่นก็ทำกันได้แค่ใส่แผ่นจากเครื่องแม่แล้วเอาไป setup ที่เครื่องลูกก็เสร็จ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน ผมก็ลืมไปแล้วเสียด้วย อุ อุ

Comment

ผมจะจำไปทำที่หอแถวลาดพร้าว ครับ อิอิ

Comment

ใครทำได้ยังไง ช่วยกลับมาบอกต่อด้วยนะคับ

Comment

Working...
                              X